กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
USC-2013 ส่งแพ็คเก็ต-สอบสัมภาษณ์-สาบานตน..ฯลฯ 
เจ้าของ ข้อความ
แจมน้อย
แจมน้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

โพสต์ USC-2013 ส่งแพ็คเก็ต-สอบสัมภาษณ์-สาบานตน..ฯลฯ
จะส่งแพ็คเก็ต อาทิตย์นี้ ใจตุบๆต่อมๆ โอ้ย!ตื่นเต้น ในที่สุดก็ได้โพ้สในห้อง Citizenship

มาขอให้เพื่อนๆช่วยเช็คเอกสารคะ เผื่อขาดตก หล่น อะไร
****รออัปเดท ฟร์อมN400 เพราะหมดอายุ 03/31/2013
****รออัปเดท ค่าธรรมเนียมว่าจะยังเท่าเดิมไหม กะว่าวันที่จะส่งค่อยไปซื้อแคชเชียร์เช็ค ที่ธนาคารนะคะ

April 26, 2013

For Express Mail
USCIS
Attn: N-400
2501 S State Hwy 121 Business
Suite 400
Lewisville, TX 75067

RE: N-400 Application for Naturalization for My Name, A# xxxxxx

Dear Sir or Madam:

Enclosed please find my N-400 Application for Naturalization and supporting documents.
I am eligible for Naturalization based on being married more than three years to my husband who is a US citizen by birth husband.

Enclosures:

1. Fee of $680 paid by personal check # …………………..
2. Completed and signed N-400 with 2 additional sheets with answers
to Part 6, section B and Part 8, section G.
3. A photocopy of both sides of my Permanent Resident card.
4. Two(2) 2x2 passport style photograph of me
5. Form G-1145 E-notification of Application Acceptance.
6. Copies of my Tennessee driving License xxxx
7. Copies of my Thai Passport No.xxxxอันนี้ไม่ได้ส่งไปคะ
8. Copies of Marriage Certificate with English Translation
9. Copies of my Certificate of divorce with English Translation
10. Copies of the inside front cover and signature page of my husband's current US passport.
11. Copies of my husband's Tennessee driving License xxxxxx
12. Copies of my husband's Certificate of divorce
13. Copies of joint Income Tax Returns, 2010, 2011 and 2012.
14. Copies of Joint Home Mortgage
15. Copies of Joint 2nd Mortgage
16. Copies of Joint Home Insurance
17. Copies of Joint County Taxes
18. Copies of Joint Checking Account
19. Copies of Joint Savings Account
20. Copies of Joint Car Loan
21. Copies of Joint Car Insurance
22. Photos of my husband and me from 2007, 2008, 2009, 2010, 2011, and 2012.

Thank you for your consideration of my petition. I will be happy to provide you with any additional evidence you may deem necessary.

Sincerely,

……………………………………

Timeline อุ้ยคะ

30 April 2013 ส่งเอกสาร
01 May 2013 USCIS รับเอกสาร
07 May 2013 ได้ Email + SMS แจ้ง USCIS รับเอกสารแล้ว
10 May 2013 ไดรับจดหมายตอบรับเคสอย่างเป็นทางการ From I797C
13 May 2013 ได้รับจดหมายนัดพิมพ์ลายนิ้วมือ
31 May 2013 นัดพิมพ์ลายนิ้วมือสำนักงาน USCIS (แอตแลนต้าGA.)
01 July 2013 ได้รับจดหมายนัดสอบ
31 July 2013 สอบ ที่Memphis, TN เวลา 7.30 am (CT)
19 Sep 2013 ได้รับจดหมายสาบานตน :D
03 Oct 2013 นัดสาบานตน ที่เมืองที่อุ้ยอยู่เลยคะ ดีจังไม่ต้องเดินทางไปไกล :-)

จะเล่าถึงความสับเพ้าของอุ้ยเอง ตอนแรกว่าจะส่งแพ็กเก็ตวันที่26,27เมษา มั่วแต่ไปปาร์ตี้เพลิน ทั้งๆก็เตรียมเอกสารไว้หมดแล้ว มาได้เลิกส่งอีกที (ว่างจากปาร์ตี้)30เมษา
นึกในใจว่าเขียนเช็คไว้หลายวันละ เขียนเช็คใหม่ละกัน จะได้ลงวันที่ 30เมษาด้วย ก็เขียนเช็คใบใหม่ขึ้นมา ตอนเช้าด้วย มึม งง กับตัวเองอยู่ ปรากฏว่า
อุ้ยเขียนเช็ค U.S. Department of Homeland ตกคำว่า Security ต่อท้าย และลืมเขียนเลขที่ A#ด้านหลังเช็คอีก ปลงกับตัวเองจริงๆเลย
หายใจไม่ทั่วท้อง เช็คเงินในธนาคารตลอดว่าเงินจะถูกตัดออกไหม USCISจะขึ้นเงินได้ไหม เอกสารต้อง ถูกตีกลับแน่นเลย แง้ แง้ แต่สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีคะ

ขั้นตอนวันสอบสัมภาษณ์

นัด 7.30 am 7.45AM มีเจ้าหน้าที่มาเรียกเป็นคนหนุ่มผิวดำ ก็ตามเจ้าหน้าที่เดินเข้าไปในห้อง เจ้าหน้าที่บอกว่า ให้วางกระเปาลงก่อน แล้วยื่นอยู่หน้าเก้าอี้
แล้วเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า ยกมือขวาขึ้น พร้อมกับทำท่าให้ดู และพูกว่า Do you Swear .......Truth พอเจ้าหน้าที่พูดจบ
เราก็ตามว่า I do ตามที่พี่ๆ เพื่อนๆเคยโพ้สไว้

เจ้าหน้าที่ขอดูกรีนกราด ขอดูใบขับขี่ และเปิดแฟ้มที่เราส่งแพ็คเก็ตตอนสมัคร และก็ดูรูป ที่เราส่งไป แล้วก็ดูหน้าเรา หลังจากนั้น ก็ทำการ ถามเลย
เจ้าหน้าที่..Want is your full name
เรา.......อันนี้ง่าย
เจ้าหน้าที่...would you like to change name
เรา.....no
เจ้าหน้าที่......what your SSN Number
อุ้ย...my SSN Number is ....
เจ้าหน้าที่......Date of Birth
เจ้าหน้าที่...-Date you Became a Permanent
เจ้าหน้าที่...County of birth
เจ้าหน้าที่... Are either of you parents U.S. citizens?
เจ้าหน้าที่...your home Address
เจ้าหน้าที่...your phone number

เจ้าหน้าที่.....Are you Hispanic or Latno
เจ้าหน้าที่...เธออยู่บ้านหลังนี้มากี่ปีแล้ว
อุ้ย....เราซื้อบ้านหลังนี้มา 3-4ปีละ
เจ้าหน้าที่...How many times have you been married
เจ้าหน้าที่...Date of her Birth
เจ้าหน้าที่...Date of Marriage

เจ้าหน้าที่...เธอมี ใบเกิด ตัวจริง หรือ พาสปอตน์ สามีเธอไหม
อุ้ย...หันไปหยิบ พาสปอตน์สามี ในกระเป๋า ยื่นให้เจ้าหน้าที่ 2เล่ม และพูดว่า ฉันมี2เล่ม เล่มเก่าและเล่มใหม่
เจ้าหน้าที่... เธอมีลูกไหม
อุ้ย...None
เจ้าหน้าที่...เริ่มถามคำถาม Yes NO
ก็ถามไป บลา บลา บลา ข้ามไปหลายข้อเหมือนกัน
มีช่วงหนึ่งอุ้ยดูยูทูป เขาบอกว่า เวลาเจ้าหน้าที่ถาม ให้นั่งตัวตรง มองตาผู้ให้สัมพาษณ์
อุ้ยก็ทำตามที่ยูทูปบอกมา เจ้าหน้าที่ก้มหน้าอ่าน พแอ่านจบ ก็เงยหน้า มองอุ้ย อุ้ยก็ตอบ และก็พยายามไม่ลอย เวลาเจ้าหน้าที่อ่านคำถามก็จะคิดตามว่า ถึงข้องไหน

ตอนแรกใจก็เต้นเช้าๆ พอมาช่วงท้ายๆ ใจเริ่งเต้น เร็วและ รัว จนทำถาม YES ใจเริ่มเต้นไม่เป็นจังหว่ะ เตรียมตัวตอบคำถาม Please Explain
ถามข้อ34 ถามข้อ 35 ถามข้อ 36 ถามข้อ37 เจ้าหน้าที่เริ่มอ่านเร็วมากขึ้น 38 ถามข้อ39
เจ้าหน้าที่.....เสร็จแล้วนะ
อุ้ย...เธอจะทำให้ฉันหัวใจวาย
เจ้าหน้าที่ ....หัวเราะเสียงดัง แบบอารมณ์ดี
เสร็จยื่นกระดาษมาใช้ บอกว่าให้เขียนตัวบรรจงตรงนี้ เสร็จแล้วนะ

อุ้ยเก็บของใหญ่ นึกในใจ กลับบ้าน กลับบ้าน เสร็จแล้ว โล่งใจจัง ก้มเก็บเอกสารลงกระเป๋า เจ้าหน้าที่แกก็ยุ้งๆเก็บเอกสาร บนโต๊ะแก อุ้ยเก็บของเสร็จ
เงยหน้าขึ้นมา เจ้าหน้าที่ยื่นกระดาษ 1ใบให้
เจ้าหน้าที่... อ่านข้อ แรก ออกเสียดังๆ
อุ้ย...มองเอกสาร งง งง เออ..นึกได้ เรายังไม่สอบนี่หว่า
Where is the White House?

เจ้าหน้าที่...ดึงกระดาษกลับไป และยื่นกระดาษอีกแผ่นให้ และบอกว่า ให้เขียนคำนี้
The White House is in Washington, D.C.

อุ้ย...เขียนเสร็จ
เจ้าหน้าที่... ดึงกระดาษที่เขียนกลับไป และมองหน้าอุ้ย และบอกว่า ตอบคำถามต่อไปนี้
52. What do we show loyalty to when we say the Pledge of Allegiance?
44. What is the capital of your state?*
1.What is the supreme law of the land?
32. Who is the Commander in Chief of the military?
4. What is an amendment?
81. Who did the United States fight in World War II?

ตอนตอบคำถามก็นึกอยู่ว่า จะเรียกข้อให้หน่อยก็ไม่ได้นะ ถามสับไปสับมา อิอิอิอิ
สรุป ตอนตอบคำถาม N400 ตื่นเต้นมากกว่า ตอทำบททดสอบอีก อิอิอิ
เจ้าหน้าที่เอาเอกสารมาให้เซ็นอีก และบอกว่า จะได้รับเอกสาร นัดสาบานตน ที่บ้าน วันสาบานตน ไม่ต้องมาที่นี่ จะได้ไปสาบานตน แถวEast Tennessee

หวังว่าเรื่องที่เขียน จะมีประโยชน์ และนำสาระความรู้ สร้ามความบันเทิง มาให้ผู้อ่าน ไม่มากก็น้อยนะคะ
ขอบคุณพี่แพร ที่คอยตามช่วยเหลือน้องอุ้ย ตั้งแต่ เริ่ม รีสเอกสาร
เตรียมส่ง และทุกๆขั้นตอน คอยช่วยเหลือน้องอุ้ยตลอด ขอบคุณบ้านที่อบอุ่นหลังนี้ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ ขอบคุณผู้ดูแลเว็ปไซ้ร์ ที่ทำงานหนัก
เพื่อดูแลและรักษาบ้านหลังนี้ให้ยังคงแข็งแรงอยู่ 5ปีที่อยู่บ้านหลังนี้ มีแต่ความอบอุ่น มิตรภาพที่ดี ของเพื่อนๆพี่ๆ ขอบคุณอีกครั้งคะ

ประสบณ์การสาบานตนคะ

พยายามหาจากหลายๆกระทู้ แต่ไม่มีแบบว่าละเอียด เราคนที่เตรียมตัวจะไปสาบานตนก็ประม่า โอ้ย..ไม่มีไกดลายนำทาง แล้วเราจะไปเจออะไรบางเนี้ย
ความคิดเป็นอะไรที่อัตรายมาก เพราะจากที่อาจจะไม่มีอะไรเลย คิดไป คิดมา คิดเยอะ กลายเป็นกลัวไปหมด

3 ตุลาคม 2013
นัดสาบานตน บ่าย 2.30น. บ่ายโมงเดินทางถึง รอประมาณ 20นาที เจ้าหน้าที่ก็ประกาศให้ ไปยื่นต่อแถว และแจ้งว่าเตรียมใบนัดให้พร้อม และกรีนกราดให้พร้อม ไม่ใช้พลาสปอตร์
ในใบนัดด้านหลัง บลา..บลา...บลา..
ที่อยู่แรก..เมืองที่เราไปทำการสาบานตน
วันที่...วันที่ ที่เราทำการสาบานตน
เซ็นชื่อ...ก็เซ็นชื่อ-นามสกุลเรา
ที่อยู่..ที่อยู่ที่เราอาศัยอยู่ในปัจุบัน

เสร็จ เข้าแถว รอ รอ รอ มีเจ้าหน้าที่นั่งที่โต๊ะ 2ท่าน ท่านแรก เรายื่น กรีนกราด และใบนัด เจ้าหน้าที่บอกว่า ในรายชื่อเรา มีกากหมายเหตุไว้ รอพบกับเจ้าหน้าที่ ท่านนี้นะ
มีคนรอ2-3คน ก็ประมาณ เซ็นชื่อไม่ครบ อะไรประมาณนี้ อุ้ยก็รอ พอถึงคิวอุ้ย เจ้าหน้าที่ถามว่า ใบนัดละ ใบนัดเจ้าหน้าที่คนแรกยึดไปแล้วเหลือแต่กรีนกราด
เจ้าหน้าที่ก็ทำหน้า เออ เออ...ดูกรีดกราดเสร็จ ดูชื่อเรา อืม..สามีมาด้วยไหม เราตอบ มาด้วย ยื่นอยู่ด้านหลังคุณอ่ะ ถ่ายรูปให้อยู่ เจ้าหน้าที่หันไป แต่คุณสามีไม่รู้เรื่องหรอ
ถ่ายรูปอย่างเดียว เจ้าหน้าที่บอกว่า นั่งหมาายเลข 2นะ เขียนประกาแดงลงบนซอง แล้วยืนซองให้

เวลา 3.30น. เจ้าหน้าที่ประกาศ ทำพิธีซักซ้อมก่อนพิธีจริง จะมีใบกำหนดขั้นตอน ลำดับขั้นตอนแจกให้ ก็ไล่ๆไป เรียงตามลำดับขั้นตอน ตอนไหน
ต้องลุกขึ้นยืน ตอนไหนควรนั่งลง พอถึงขั้นตอนประติญาณตน จะมีใบสาบานตนให้ เจ้าหน้าที่จะพูดและเราพูดตาม ถ้าฟังไม่ทัน ไม่ชัด ก็หยิบใบสาบานตนที่แนบมากับใบกำหนดการ
เอาขึ้นมาอ่านได้ อุ้ยก็ก้นหน้าก้มตาอ่าน ไม่รู้ว่าคุณสามีถ่ายรูปอยู่ รูปออกมาเลยไม่มีรูปเงยหน้าเลย อิอิอิอิ พอถึงตอนเรียกชื่อ ก็ให้ 5หมายเลขแรก ทำให้ดู
เจ้าหน้าที่จะยื่นไมล์มาให้ แล้วจะมีอีกเจ้าหน้าที่คนหนึ่ง เรียกชื่อเรา แล้วเราก็
พูดชื่อตัวเองซ้ำอีกที และพูดว่า มาจาก ไทยแลนด์ แล้วก็ยื่นไมล์ให้คนถัดไป ซ้อมอยู่2รอบ ทุกคนเข้าใจ แล้วก็ พูดต่อไป จนจบขั้นตอนในพิธี

เวลา4.00น. จะมีเจ้าหน้าที่พูดว่า ทำการเปิดศาล และเคาะค้อน เหมือนที่ใช้ในศาล ทุบลง เน๊อะ เน๊อะ แล้ว จัส(ผู้พิพาทศาล ของรัฐเทนนาซี)ก็มาพูด
แกพูดถึงสาเหตุที่มาจัดงาน ในสุสานทหารผ่านศึก เป็นความคิดของแกเองก็เพราะว่า ขอโทษที่ทำให้ทุกคนต้องมายืนตากแดด(หนูไหม้เกียมหมดแล้วท่านจัส)
เพราะแกคิดว่าฟอมันน่าจะอากาสดี แต่พอดีแดดออกเยอะไปหน่อย แกบอกว่า ในสุสานทหารผ่านศึกนี้ เป็นคนที่สละชีพเพื่ออเมริกาตั้งแต่ สงครากลางเมือง...
ไล่ๆๆๆๆๆ มาเพื่อให้เราตะหนักถึงความที่บรรพบุรุษ สระชีพเพื่อปกป้องแผ่นดินนี้ บลา บลา บลา

ต่อมา ก็เป็นจัสของเมืองที่เราอยู่ พูดถึงสุสานทหารผ่านศึกอีกละ บลาๆบลาๆ บลา คนนั่งตากแดด ก็ไหม้ไปเลื่อยๆ จะสุกกันอยู่แล้ว

ทุกอย่างก็เป็นไปตามขั้นตอนที่ซักซ้อมกันมา
ก็มาตรงเรียกชื่อ ก็เป็นไปตามที่ซ้อม......และเจ้าหน้าที่ทำพิธีปิดศาล ค้อน เคาะอีก 1ที ถือว่าเป็นการปิดพิธี สาบานตนอย่างเป็นทางการ
และสุดท้าย ก็จะเรียกชื่ออีกที และให้ออกมารับ ใบซิติเซ่น กับจัส ทีละคน เรียกตามหมายเลข
เราก็ยิ้มเลย ไม่ต้องรอ

หลังจากนั้นก็เป็นอันเสร็จพิธี และก็ถ่ายรูปกับจัส เก็บไว้เป็นที่ระลึก งานนี้สามีทำหน้าที่ถ่ายภาพได้ดีมาก เก็บได้ทุกมุม บังเอิญว่า สถานที่จัดงาน อยู่นอกสถานที่
คนถ่ายภาพสามารถ จะเดินไปตรงไหนก็ได้ หมายถึงรอบๆพิธี และอุ้ยนั่งหน้าสุดด้วย สามีเลยเก็บภาพ ได้ทุกขั้นตอน
มีคนที่เข้าร่วมพิธีสาบานตน ในเขตอีสเทนนาซี ทั้งหมด 99คน จาก56ประเทศ มีคนไทย 2คน อีกคนเป็นผู้ชาย ตอนขานชื่อได้ยินอยู่ แต่ไม่เห็นว่าหน้าตาเป็นแบบไหน กะจะเข้าไปทักเหมือนกัน

อัปเดทSSN

ทิ้งช่วงห่างจากวันสาบานตนไป 1เดือน
ก็ไปที่สำนักงานเอสเอสเอ็น ไกล้บ้าน ไปถึงก็กดบัตรคิว(พอดีออฟฟิตSSN แถวบ้านใหญ่หน่อยคะ ถ้าเป็นเมืองเล็กๆก็คงไม่ต้องมีบัตรคิว)
นังรอสักพักใหญ่ๆ ก้ถึงคิวเราละ เขาไปถึงแจ้งความจำนงว่ามาทำอะไร แล้วเอาใบซิติเซ่นให้เจ้าหน้าที่ พร้อมกับใบขับขี่ เจ้าหน้าที่บอกว่า ในใบซิติเซ่นเรา
เราไม่ได้เซ็นชื่อ เอ้า..เซ็นด้วยนะเพื่อความสมบูรณ์ของเอกสาร หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ถามคำถามเบสิก(อีกละ) วัน/เดิอน/ปี เกิด ชื่อพ่อ-แม่ สถานที่เกิด
บ้านเลขที่ที่อาศัยอยู่ปัจจุบัน เบอร์โทร ใช้เวลาประมาณ 15นาที เสร็จแล้วเจ้าหน้าที่ก็พิมพ์ใบ แจ้งSSN ใบเหมือนที่เราที่SSN ครั้งแรกนะคะ 4A
เจ้าหน้าที่บอกว่า ใSSNบใหม่ จะส่งไปที่บ้าน ในใน15วัน ใบเก่านี้ ให้ทำลายทิ้งด้วยนะ

หลังจากนั้นไม่ถึง อาทิตย์ก็ได้SSNใบไใหม่มากอด

ทำ US.Passport
หลังจากอัปเดทSSN แล้วลำดับต่อไปก็ถึงคิวทำพาสปอร์ต โทรไปนัดไปรษณีย์ พอถึงวันนัดก็ไปตามนัด ยื่นฟร์อมสมัครUS.Passport แจ้งเจ้าหน้าที่ไปว่าเรานัดไว้แล้ว
เมืองที่เราอยู่ต้องนัดก่อนไปคะ ถ้าไม่นัดเจ้าหน้าที่จะไล่กลับคะ เพราะเคยแวะไปถาม เจ้าหน้าที่ถามอย่างเดียวเลยว่านัดไหม เราบอกเราไม่ได้นัดทำวันนี้
แค่มาสอบถามข้อมูลและค่าใช้จ่าย เดี๋ยวถ้าพร้อมแล้วถึงจะนัดวันอีกที

ก็ไปถึงยื่นฟร์อมแล้วเจ้าหน้าที่ก็ขอใบซิติเซ่น และใบขับขี่ แปลกนะ เขาจะถามตลอดเวลาว่า เราเป็นคนเทนนาซีไหม หรือมาจากรัฐอื่น พอเห็นใบขับขี่แล้วถึงได้ไม่ถาม
จ่ายค่าธรรมเนียมทั้งค่าถ่ายรูป ค่าจิปถะ รวมๆแล้วก็ประมาณ151USA เสร็จแล้วเจ้าหน้าที่เรียกให้เข้าไปในห้องอีกห้องหนึ่ง แล้วบอกให้ยื่นข้างฝา จะถ่ายรูป ก็ถ่ายเลย (เจ้าหน้าที่บอกห้ามยิ้มนะ อิอิอิ)
ถ่ายเสร็จก็พริ้นออกมา 2ใบ ตัดออกเอาใบหนึ่งให้เราเก็บไว้เป็นที่ระลึกอีกใบสำหรับส่งไปกับใบสมัครPassport
ใบซิติเว๋นกับพาสปอร์ตจะส่งไปให้ที่บ้าน ภายใน 3อาทิตย์ พาสปอร์ต กับใบซิติเซ่น จะส่งไปคนละคราวกัน มีอะไรสงสัยโทรไปเบอร์นี้นะ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเสร็จละกลับได้
***อัปเดท ใช้เวลาทำพาสปอร์ตย อาทิตย์กว่าๆก็ได้รับเล่มคะ อีกใจม๊ากๆๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Lilly เมื่อ อังคาร ธ.ค. 03, 2013 9:23 am, แก้ไขแล้ว 28 ครั้ง.

จันทร์ เม.ย. 22, 2013 12:48 am
ข้อมูลส่วนตัว YIM
แจมน้อย
แจมน้อย

โพสต์ Re: เตรียมส่งแพ็คเก็ตสมัครซิติเซ่นคะ
ดีใจด้วยนะคะใกล้จะส่งเอกสารแล้ว ตอนที่ดิฉันจะส่งเอกสารก็ตื่นเต้นเหมือนคุณค่ะ แต่ก็มีตกหล่นจนได้คือลืมเซ็นต์ชื่อตัวเองท้ายเอกสารเจ้าหน้าที่ก็ส่งกลับมาให้เซ้นต์แล้วก็ส่งกลับไปอีกครั้งเสียเวลาไปอีกสามอาทิตย์ ยังไงก็ตรวจทานให้เรียบร้อยก่อนส่งจะได้ไม่เสียเวลาเหมือนดิฉัน เอกสารที่ดิฉันส่งไปก็ส่งตามที่กำหนดมาให้เท่านั้นไม่มีเกินเลย(คนตรง555) ตอนนี้ดิฉันก็ได้ซิติเซ่นมาแล้วเดือนหน้าก็จะครบหนึ่งปีแล้วค่ะ

จันทร์ เม.ย. 22, 2013 1:20 pm
ข้อมูลส่วนตัว
แจมน้อย
แจมน้อย

โพสต์ Re: เตรียมส่งแพ็คเก็ตสมัครซิติเซ่นคะ
ขอบคุณคะ คุณcbdolly :-)

จันทร์ เม.ย. 22, 2013 9:26 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

:-) น้องอุ้ยเอกสารแน่นหนามาก ผ่านฉลุยแน่ เตรียมตัวท่องเลยจ้า
พี่ว่าจะเริ่มเดือนหน้า ยังไม่ได้ไปถ่ายรูปเลย เดือนนี้ ค่าใช้จ่ายเยอะมาก รถครบประกันและเสียภาษี หมุนไม่ทันอิอิ

อังคาร เม.ย. 23, 2013 12:46 am
ข้อมูลส่วนตัว www
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอให้เคสผ่านฉลุยนะคะ เพราะเอกสารแน่นนนนนมาก
เรายื่นเมื่อต้นเดือนค่ะ ตอนนี้ได้รับจดหมายไปพิมพ์ลายนิ้วแล้ว

อังคาร เม.ย. 23, 2013 12:55 am
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอบคุณคะพี่นิด :*
ขอบคุณคะK.bluebonnet :-)

ใบเกิดแฟนหนูว่าจะไม่ส่งเพราะแกเปลี่ยนทั้งชื่อ- นามสกุล ใบเปลี่ยนชื่อ- นามสกุลก็ไม่มี
เพราะเปลี่ยนตั้งแต่สมัย พระเจ้าหลุย อิอิอิ :D
กลัวส่งไปแล้วเขาถามหาใบเปลี่ยนชื่อ- นามสกุล ทีนี้ละ เรื่องใหญ่แน่น เฮ้ย [-(

อังคาร เม.ย. 23, 2013 2:16 am
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

เรื่องแบบฟอร์มของ USCIS มีคำอธิบายไว้ว่า ถ้าแบบฟอร์มนั้นหมดอายุ แต่ ยังไม่มีแบบฟอร์มให้ใช้ คือ ถ้าคลิ๊กไปในลิงค์แบบฟอร์มจากweb USCIS โดยตรง แล้วแบบฟอร์มยังเป็นแบบฟอร์มเดิมแต่หมดอายุไปแล้ว ให้ใช้แบบฟอร์มนั้น จนกว่าจะมี แบบฟอร์มใหม่ออกมาให้ใช้ค่ะ

ค่าธรรมเนียม พี่แพรตอบให้ที่ประสบการณ์พี่แพรแล้วนะคะ ใช้ Personal check ได้ค่ะ ไม่ต้องไปซื้อ แคชเชียร์เช็คที่ธนาคาร

พี่เอารายละเอียดเรื่องการเขียนเช็คมาให้ตรงนี้ด้วย เพื่อเพื่อนมาหาข้อมูลจากประสบการณ์อุ้ยนะ
อ้างคำพูด:
ค่าธรรมเนียม จ่ายเป็น check หรือ money order
โดยจ่ายค่าธรรมเนียมการสมัครและค่าธรรมเนียมพิมพ์ลายนิ้วมือในใบเดียวกันได้เลย $595+ $85 = $680
เขียน A-number ที่ด้านหลังเช็ค หรือ money order

เขียนเช็ค สั่งจ่าย U.S. Department of Homeland Security ( ไม่ย่อ "USDHS" or "DHS").
วัตุประสงค์ของการชำระเงิน " N-400 application fee."

ลิงค์ตรวจสอบค่าธรรมเนียมปัจจุบัน http://www.uscis.gov/portal/site/uscis/menuitem.5af9bb95919f35e66f614176543f6d1a/?vgnextoid=480ccac09aa5d010VgnVCM10000048f3d6a1RCRD
พาสปอร์ตไทยไม่จำเป็นนะคะ แต่จะส่งไปก็ได้ พี่แพรไม่ได้ส่ง เพราะไม่มีในรายการค่ะ

ส่วนเอกสาร แสดงความเป็น US Citizen ของสามี ใช้ สำเนา US passport อย่างเดียวได้ค่ะ

มีคำแนะนำเรื่องการส่งเอกสารเพิ่ม พึ่งอ่านเจอแต่ไม่จำเป็นค่ะ ทำไม่ทำก็ได้ค่ะ
ในนั้นบอกว่า ควรเขียนโน๊ต หน้าซองเอกสารให้ จนท.คัดแยกง่ายๆ ด้วย

Mark both the envelope and the cover letter as to the nature of the submission. Example: ORIGINAL SUBMISSION - BRIEF FOR AN APPEAL - RESPONSE TO REQUEST FOR ADDITIONAL INFORMATION - etc.

กรณีส่งรอบแรกนี่คือ ORIGINAL SUBMISSION อาจเขียน มุมใดมุมหนึ่งของหน้าซอง ORIGINAL SUBMISSION N-400 ช่วยอำนวยความสะดวกในการแยกเอกสารของ จนท.ค่ะ (แต่ถ้าใช้ที่อยู่ ในการส่งแบบ express จะมีคำว่า N-400 ในที่อยู่อยู่แล้ว)

เอามาจากคำแนะนำ การส่งเอกสารไป USCIS ค่ะ

http://www.uscis.gov/portal/site/uscis/menuitem.5af9bb95919f35e66f614176543f6d1a/?vgnextoid=ff053d146a7ee010VgnVCM1000000ecd190aRCRD&vgnextchannel=fe529c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD

Additional sheet นี่ มุมขวาด้านบน ใส่ A - number และชื่อเราด้วย

ที่อยู่ที่ส่งเอกสารนี่อุ้ยจะส่งแบบไหนคะ
ถ้าส่งแบบลงทะเบียน ต้องมีผู้เซ็นรับเอกสาร หรือส่งด่วน ต้องใช้ที่อยู่ที่สอง For Express Mail or courier deliveries
USCIS
Attn: N-400
2501 S State Hwy 121 Business
Suite 400
Lewisville, TX 75067

แนะนำว่า ควรส่งแบบลงทะเบียน ตรวจสอบเอกสารว่าไปถึงรึยังได้น่ะค่ะ

อังคาร เม.ย. 23, 2013 8:56 am
แจมน้อย
แจมน้อย

ตื่นเต้นด้วยคนนะคะ เข้ามาให้กำลังใจคะ คาดว่าเดือนหน้าจะส่งเหมือนกัน ไม่รู้จะยังไงดี :p อย่างไงก็เป็นกำลังใจให้อีก 1 กำลังใจนะคะ จะแวะเข้ามาเก็บข้อมูล โชคดีคะ

พุธ เม.ย. 24, 2013 12:29 am
แจมน้อย
แจมน้อย

OK. คะพี่แพร กระจ่าง ชัดจนทุกคำตอบเลยคะ ขอบคุณมากคะ ^:)^

ขอบคุณK.ja_ae7216 ที่เข้ามาแวะทักทายคะ ;)

พุธ เม.ย. 24, 2013 2:03 am
แจมน้อย
แจมน้อย

เอกสารคุณอุ้ยเยอะมาก กลับมาดูของตังเองมีไม่กี่อย่างเอง เด๋วต้องหาเพิ่มซะแล้ว กุ้งว่าจะส่งเดือนหน้าเหมือนกัน ว่าจะส่งตั้งหลายเดือนที่แล้วติดเรื่องต้องจ่ายภาษีและกลับไทยกระทันหันเลยผลัดมาเรื่อย เห็นคุณอุ้ยโพตส์เริ่มกระตุกต่อมอยากได้ซิติเซ่นอีกแหละ :D ถ้ามีอะไรคืบหน้าอย่าลืมส่งข่าวด้วยนะจ้า รอฟังประสบการณ์จ้า ;)

พุธ เม.ย. 24, 2013 8:10 pm
แจมบ่อย
แจมบ่อย

คุณอุ้ย ยินดีด้วยค่ะ :X เอกสารเยอะมาก ผ่านแน่นอน เตรียมตัวอ่านหนังสือรอได้เลย อย่าลืมก๊อบ N400 ไว้ท่องด้วยนะคะ แล้วก็ต่อไปจะเป็นมหกรรมการเฝ้าตู้จดหมาย อิอิ ;)

พฤหัสฯ. เม.ย. 25, 2013 12:05 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

@ k.กุ้ง ขอบคุณคะ รีบๆส่งนะคะ อุ้ยจะได้มีเพื่อนรอลุ้น ;)
@ k.โบ แหม แหม แหม!! พูดซะเห็นภาพเลยนะจ๊ะ ได้ศัพย์ใหม่มาอีกคำจากK.โบ "มหกรรมการเฝ้าตู้จดหมาย" โดนมากคะคำเนี้ย :p

ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 3:45 am
แจมบ่อย
แจมบ่อย

ยิ่งช่วงรอสอบสัมภาษณ์กับช่วงเรียกให้ไปสาบานตน แทบจะไม่อยากทำอะไรเลยจริงๆค่ะคุณอุ้ย :-w :-w อยากให้จบเร็วๆมากๆทั้งที่ขั้นตอนเขาก็เร็วกว่าการทำกรีนการ์ดอีก แล้วเช็คตู้จดหมายทุกวันเลยค่ะ i-) ทั้งที่โบเองก็สมัครรับการอัพเดทเคสกับ USCIS แต่ก็ไม่วายได้ลุ้น เวลาที่ได้รับข้อความเข้าโทรศัพท์ว่าเคสเราขยับแล้ว ดีใจสุดๆทุกครั้งเลย :)>-

ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 11:41 am
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอให้เคสผ่านฉลุยนะคะ

จันทร์ พ.ค. 06, 2013 8:23 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอบคุณคะK.โบ ตอนนี้อุ้ยแทบจะไม่เป็นอันทำอะไรละ อิอิอิ

ขอบคุณ K.Adam&Eva มากค่ะ

Timeline อุ้ยคะ

30 April 2013 ส่งเอกสาร
01 May 2013 USCIS รับเอกสาร
07 May 2013 ได้ Email + SMS แจ้ง USCIS รับเอกสารแล้ว
10 May 2013 ไดรับจดหมายตอบรับเคสอย่างเป็นทางการ From I797C
13 May 2013 ได้รับจดหมายนัดพิมพ์ลายนิ้วมือ
31 May 2013 นัดพิมพ์ลายนิ้วมือสำนักงาน USCIS (GA.)

ไกล้ละ โอ้ย! ชักเริ่มจะตื่นเต้นมากเข้าไปอีก

อังคาร พ.ค. 14, 2013 3:35 am
แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้   [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป