กลับไปยังกระทู้  [ 8 โพสต์ ] 
การถอดถอนกรีนการ์ด 2 ปี เป็น10ปีด้วยตนเองกรณีหย่ากับสามี 
เจ้าของ ข้อความ
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

โพสต์ การถอดถอนกรีนการ์ด 2 ปี เป็น10ปีด้วยตนเองกรณีหย่ากับสามี
ตอนนี้ถือกรีนการ์ด2ปีคะ และหย่ากับสามีเรียบร้อยแล้วได้ใบหย่าแล้ว อยากทรบขั้นตอนการถอดถอนกรีนการ์ด2ปี เป็น10ปีค่ะ

เนื่องการย้ายที่อยู่ตอนนี้ย้ายออกมาอยู่กับเพื่อนแล้วคะ จะต้องแจ้งย้ายที่อยู่กับUSCIS. รึเปล่าคะ และมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

พุธ พ.ย. 27, 2013 9:40 am
ข้อมูลส่วนตัว
แจมบ่อย
แจมบ่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

โพสต์ Re: การถอดถอนกรีนการ์ด 2 ปี เป็น10ปีด้วยตนเองกรณีหย่ากับสามี
ลองติดต่อน้องอ้อดูนะคะ aorair

พฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 10:24 am
ข้อมูลส่วนตัว YIM
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

โพสต์ Re: การถอดถอนกรีนการ์ด 2 ปี เป็น10ปีด้วยตนเองกรณีหย่ากับสามี
ติดต่อน้องอ้อได้ทางไหนคะ

พฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 10:45 am
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

คุณอ้อไม่ค่อยได้เข้ามาที่นี่ ถ้าจะติดต่อ ต้องค้นหาชื่อคุณอ้อ aorair และ ติดต่อ ทาง pm ค่ะ (คลิ๊กที่เมนู pm หลังจากเจอชื่อ)

แพรคัดลอก ข้อมูลคุณอ้อ ที่พี่แนทเก็บไว้มาวางให้ตรงนี้ก่อนนะคะ ลิงค์เดิมเข้าไปอ่านไม่ได้แล้ว
aorair เขียน:

1.I-751 *
2.ใบแจ้งการย้ายที่อยู่ *
3.มันนี้ ออเดอร์ สั่งจ่าย US Department Of Homeland Security $545.00 Memo เป็น I-751 free *
4.เอกสารใบหย่า *
5.เอกสารหน้า-หลัง ใบเขียวใบเก่า *
6.เอกสารหน้า-หลัง ใบขับขี่ของ มิชิแกน *
7.เอกสารพาสปอร์ตไทย *
8.เอกสารใบเกิดพร้อมใบแปล (แปลเองรับรองเอง เหมือนที่เคยยื่นในไทย) *
9.เอกสารสัญญาการเช่าอพาทเม้นส์ *(ยืยยันว่าอ้อมีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง ไม่ได้เป็นภาระของรัฐบาล)
10.เอกสารการเสียภาษี (ยืนยันว่าอ้อเป็นผู้อาศัยที่ดี ทำงานมีรายได้และเสียภาษีอย่างถูกต้อง)
12 เอกสารการครอบครองรถยนต์และประกันรถ *
13.เอกสารการมีประกันสุขภาพครอบคลุมตัวเอง *
14.เอกสารการมีเงินเก็บในธนาคาร(อันนี้กำลังสับสนว่าจะยื่นดีไหม)
15.รูปยืนยันความสัมพันธ์ *
16.ใบตำรวจ$15 (ยืนยันว่าอ้อไม่เคยมีคดีความ ไปฆ่าและข่มขืนใคร) *
17.เอกสารจากศาล และ Order protection 2 ปี *
18.เอกสารจากตำรวจ เคสเป็น Domestic Battery *
19.เอกสารในส่วนของพยานที่เคยให้ความช่วยเหลืออ้อ มี 3 ฉบับจากเพื่อนที่ชิคาโก เจ้าของร้านอาหารไทยที่อ้อเคยไปอยู่และทำงานกับเขา และเพื่อนที่มิชิแกน *
20.Mail ที่สามีเก่าส่งมาด่าตลอด หลังจากได้รับOrder protection *
21.Voice Mail ที่สามีเก่าโทร.มาด่าและฝากข้อความเสียๆหายๆ ในโทรศัพท์เครื่องเก่าที่เขาซื้อให้

อ้อทำเอกสารเองทุกอย่าง เลยไม่มีรูปแบบตายตัว อ้อพิมพ์ลงA4 แล้วก็ปริ้นท์ไปเป็นใบปะหน้า แล้วก้เรียงเอกสารตามนั้นค่ะ

Attach documents for renew green card
1.Money order $545.00 to US Department of Homeland Security
2.I-751 and attach address changed
3.Copy of Divorce certificate
4.Copy of court documents and police report
5.My statement
6.Witnesses statement
7.Plymouth city police certificate
8.Copy of the old green card
9.Copy of Michigan driver license
10.Copy of Thai passport
11.Copy of birth certificate
12.Copy of rental lease
13.Copy of tax statement
14.Copy of health insurance
15.Copy of Michigan vehicle title
16.Bank Statement
17.Photos
18.Mails from my ex husband
19.Voice mail from my ex husband

Best regards,
Sucheera Ngamkhana
Aug 10, 2008
Cell phone : 708-253-xxxx
E-mail : aorair1973@yahoo.com

แจ้งย้าย USCIS

โดยการกรอกแบบฟอร์ม AR11 แล้วส่งไป USCIS หรือ กรอกแบบฟอร์มแจ้งย้าย on line

http://www.uscis.gov/ar-11

แจ้งได้ตอนนี้ได้เลยค่ะ

พฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 11:19 am
แจมบ่อย
แจมบ่อย

โทษทีนะน้องพี่ไม่ค่อยได้เข้ามาเช็ค เป็นอย่างน้องแพรแนะนำ จะละเอียดดีเหมือนกันค่ะ

อาทิตย์ ธ.ค. 01, 2013 9:09 pm
ข้อมูลส่วนตัว YIM
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากๆเลยสำหรับข้อมูลดีๆ..
ตอนนี้เริ่มเก็บรวบรวมเอกสารแล้วค
ปีหน้ารอเสียภาษีแล้วจะได้เอกสารมาแนบเพิ่มเติมตอนนี้ที่มีก็
1. ใบหย่า
2. รูปถ่ายที่พอเก็บได้บ้าง
3. บัตรเครดิตที่สามีเก่าทำให้และได้ของสามีเก่าติดมาด้วย
4. หลักฐานการซื้อรถ(ซื้อเองค่ะ)..แต่มีชื่อเพื่อนเป็นคนซื้อ(ใช้เครดิตเพื่อน) ส่วนเราเป็น. Co buyer. น่าจะได้มั๊ยคะ
5. ประกันรถยนต์ ( ก็สองคนกับเพื่อนในpolicy เดียวกัน) น่าจะได้มั๊ยคะ
6. สัญญาเช่าอพาร์ตเม้น ยังไม่มี เพราะเข้ามาพักกลับเพื่อนแต่ช่วยแชร์ค่าเช่าแต่ยังไม่มีชื่อในสัญญา
7. บุคคลอ้างอิงจะให้เพื่อนบ้านเก่าที่รู้เรื่องราวตลอดที่เรามีปัญหาตอนอยู่กับสามีช่วยรับรอง

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ก่อน เพื่อนๆช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ

ศุกร์ ธ.ค. 06, 2013 9:20 pm
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอแชร์ประสบการณ์หัวข้อนี้ต่อนะคะ

หลังจากที่ได้ข้อมูลที่เพื่อนๆแนะนำมาก็ได้ส่งเรื่องและตอนนี้ก็ได้รับกรีนการ์ด 10 ปีแล้วนะคะ

20 July 2014 ส่งเอกสาร
22 Aug 2014 พิมพ์ลายนิ้วมือ
20 Jan 2015 ขอเอกสารเพิ่มเติม
20 Feb 2015 ส่งเอกสาร
5 Mar 2015 รับกรีนการ์ด

เอกสารที่ส่ง
หนังสือขอใช้สิทธิ์ยื่นถอดถอนกรีนการ์ด ๒ ปี เป็น ๑0 ปี ด้วยตนเอง กรณีหย่าไม่มีคู่สมรสยื่นให้
สำเนากรีนการ์ด ๒ ปี
สำเนาใบขับขี่
สำเนาใบหย่า
หนังสือรับรองที่ทำงานของเรา (ทำงานที่ร้านอาหารไทยค่ะ)
สำเนา Tax return 2013 (ของเราคนเดียวเพราะยื่นเองหลังจากเลิกกันแล้ว)

เอกสารความสัมพันธ์ (มีน้อยมาก)
รูปถ่ายตั้งแต่แต่งงานจนถึงเลิกกัน
สำเนาบัตรเครดิตของเราและสามีเก่า
สำเนาบัตรHealth Insurance ที่สามีเก่าเคยทำให้
พริ้นรายการอีเมลร์ที่ติดต่อกันในช่วงปีที่แต่งงานอยู่ด้วยกัน
สำเนาบิลเรียกเก็บเงินค่ารักษาพยาบาล (มีรายการที่หักจากประกันและมีชื่อของสามีเก่าในเอกสาร)
หนังสือรับรองของบุคคล (เพือน) ๒ คน ที่รู้จักเราและสามีเก่า

เอกสารมีน้อยมากเนื่องจากเราไม่รู้ว่าจะเลิกกันเลยไม่ได้เก็บเอกสารอะไรไว้เลย

USCIS ส่ง จม. อธิบายยาวมากเรื่องเอกสารของเราไม่มีประสิทธิภาพ เช่น
เอกสารความสัมพันธ์ของเราไม่มีประสิทธิภาพพอที่จะแสดงความสัมพันธ์ได้
อีเมลร์ที่ส่งมาไม่มีรายละเอียดข้างใน
2013 Tax return เป็นช่วงปีที่ยังไม่หย่าจะต้องจ่ายร่วมกันเพื่อแสดงถึงการแชร์การเงินร่วมกัน แต่สามารถแยกจ่ายได้โดยต้องมีหนังสืออธิบายเหตุผล
เอกสารที่USCIS แนะนำให้ส่งเพิ่มเติม เช่น สัญญาเช่าอพาร์ตเม้น (ติดต่อสามีเก่าแล้วเค้าไม่มีสัญญาอันเก่า..อันใหม่ไม่มีชื่อเรา..อิอิ)
Insurance policy (อันนี้ก็ไม่มี) , เอกสารที่เราเป็นผู้รับผลประโยชน์ต่างๆ (อันนี้ก็ไม่มี)

เอกสารเพิ่มเติมที่ส่งกลับไปให้ USCIS
หนังสือแจ้งIRS ว่าทำไม่เราต้องจ่ายTAX ด้วยตัวเอง ( หลังจากจ่าย Tax 2013 เมื่อต้นปี 2014 แล้ว กลางปีได้รับหนังสือจาก IRS แจ้งว่าตรวจสอบแล้วเราทำการจ่าย 2 ครั้ง แบบ โสด และ แบบแต่งงาน
สรุปว่าสามีเก่าเค้ายื่นเราไปด้วย แต่ก็คุยกันและทำหนังสือแจ้ง IRS แล้ว)
พริ้นรายละเอียดอีเมลร์แต่ละอันตั้งแต่แต่งงานอยู่ด้วยกันจนถึง ปีนี้ที่ได้ติดต่อกันเรื่องให้เค้าช่วยหาเอกสาร)

หลังจากนั้นก็ได้รับอนุมัติและได้กรีนการ์ดเรียบร้อยแล้วคะ
ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้ข้อมูลและข้อมูลที่ได้แชร์นี้อาจจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

เสาร์ เม.ย. 04, 2015 6:08 pm
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

ขอบคุณมากๆ นะคะ แพรขอเก็บข้อมูลไว้ เผื่อแนะนำคนอื่นต่อด้วยนะคะ

เวปนี้จะปิดตัวลงแล้ว เข้าไปพูดคุยกับเพื่อนๆ ได้ที่กรุ้ป usvisa4thai.com ใน facebook ค่ะ (ต้องขอแอดก่อน)

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2015 3:27 am
แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้   [ 8 โพสต์ ]