ถูกปฎิเสธวีซ่ากับคำว่า วางแผนจะแต่งงาน ทั้งที่เดินทางเข้าออก

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
mrsmurtaugh
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mrsmurtaugh » Tue Jul 18, 2006 2:58 pm

ขอบคุณคุณบี และขอให้คุณบีโชคเช่นกันนะคะ
คุณเพื่อนอยู่กรุงเทพเหรอคะ จะไปอเมกาอีกไหมคะ

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Tue Jul 18, 2006 3:39 pm

ตอนนี้รอวีซ่าอนุมัติอยู่ค่ะ ไม่รู้ว่าจะเป็นเมื่อไหร่ ถ้าได้วีซ่าก็ไปเมื่อนั้นเลยค่ะ อยากไปจนจะลงแดงอยู่แร้วววววววว แล้วคุณ mrsmurtaugh จองวันสัมภาษณ์หรือยังคะ

mrsmurtaugh
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mrsmurtaugh » Tue Jul 18, 2006 4:43 pm

โห ดีจังเลย ตอนนี้คุณเพื่อนรอวีซ่าคู่หมั้นอยู่เหรอคะ น่าอิจฉาจังเลยนะคะ
จองวันสัมภาษณ์ไปตั้งแต่กลางเดือนที่แล้วอ่ะค่ะ แต่ว่าได้วันสัมภาษณ์ปลายเดือนสิงหาคมแน่ะ รออีกเป็นเดือนเลยค่ะ
ตอนนี้ก็เลยมาขอคะแนะนำจากเพื่อนๆที่นี่เนี่ยแหละค่ะ

เอ่อคุณเพื่อนคะ ถามอีกข้อได้ป่ะคะ ตอนแรกที่จะบอกว่าไปเยี่ยมแฟนเพราะว่าจะให้แฟนเป็นสปอร์นเซอร์ให้
ก็คือกรอกชื่อเขาลงไปในช่อง Who paid for your trip? น่ะค่ะ ตอนนี้เขาก็ไปขอใบรับรองการทำงานกับบริษัทเขาอยู่
กำลังเตรียมเอกสารที่จะมาเป็นสปอนเซอเราอยู่ค่ะ

แต่ว่าถ้าจะบอกแค่ว่าไปเยี่ยม Host family ที่เคยอยู่ด้วย ก็คงจะไม่ใส่ชื่อแฟนอ่ะค่ะ คือความจริงก้ไม่อยากเอาชื่อแฟนมาเป็นสปอนเซอร์หรอกค่ะ
แต่ว่าแม่เป็นสปอนเซอให้ไม่ได้ เพราะไม่มีตังค์ในบัญชีเยอะพอ เอ่อ ถ้าไม่เอาแฟน ให้ญาติเราเช่นคุณน้าอะไรอย่างนี้มาเป็นสปอนเซอร์ให้ได้ไหมคะ
แล้วเขาจะถามไหมคะว่าทำไม ไม่ให้พ่อแม่สปอนเซอให้ จะสปอนเซอตัวเองก้ไม่ได่ค่ะ เพราะยังเรียนอยู่ ยังไม่มีงาน ไม่มีรายได้
กลัวจะแต่วีซ่าจะไม่ผ่านค่ะ กังวลมาก แต่อยากไปอเมกามาก เพราะคิดถึงเขา

jum_1108

Post by jum_1108 » Tue Jul 18, 2006 8:52 pm

jamie_naina wrote:
jum_1108 wrote:
jamie_naina wrote:เพื่อนคิดว่าไม่มีนะคะ พอเราเข้า Port of Entry ตม.ก็ดูวีซ่า แล้วก็ถามว่ามาทำอะไร ไม่เคยโดนถามว่าจะไปไหนต่อ พอไปต่อเครื่อง เค้าก็ดูแค่พาสปอร์ตว่าชื่อตรงกับตั๋วเครื่องบินหรือเปล่าอ่ะค่ะ
ใช่แล้วค่ะเพื่อนพี่ก้อบอกเหมือนกันนะ แล้วน้องเจมมี่อยู่ virginia beach เหรอ เอาไว้พี่ไม่หาละกัน ใกล้ กันจ๊ะ พี่พักอยู่แถว Springfield Virginia จ๊ะ
ตอนนี้เพื่อนอยู่กรุงเทพค่ะ น่าเสียดาย อดเจอเลย แต่มีพี่ม่อนด์ พี่แต๋ม พี่เรียม อยู่แถวๆนั้นนะคะ เดินทางปลอดภัยนะคะ
น้องเพื่อนขอและกำลังรอวีซ่าประเภทไหนอยู่ค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Tue Jul 18, 2006 9:11 pm

จุ๋มคะ พี่แนทตอบแทนนะคะ เพื่อน กำลังขอวีซ่าคู่หมั้นอยู่ค่ะ

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Wed Jul 19, 2006 1:05 pm

mrsmurtaugh wrote:โห ดีจังเลย ตอนนี้คุณเพื่อนรอวีซ่าคู่หมั้นอยู่เหรอคะ น่าอิจฉาจังเลยนะคะ
จองวันสัมภาษณ์ไปตั้งแต่กลางเดือนที่แล้วอ่ะค่ะ แต่ว่าได้วันสัมภาษณ์ปลายเดือนสิงหาคมแน่ะ รออีกเป็นเดือนเลยค่ะ
ตอนนี้ก็เลยมาขอคะแนะนำจากเพื่อนๆที่นี่เนี่ยแหละค่ะ

เอ่อคุณเพื่อนคะ ถามอีกข้อได้ป่ะคะ ตอนแรกที่จะบอกว่าไปเยี่ยมแฟนเพราะว่าจะให้แฟนเป็นสปอร์นเซอร์ให้
ก็คือกรอกชื่อเขาลงไปในช่อง Who paid for your trip? น่ะค่ะ ตอนนี้เขาก็ไปขอใบรับรองการทำงานกับบริษัทเขาอยู่
กำลังเตรียมเอกสารที่จะมาเป็นสปอนเซอเราอยู่ค่ะ

แต่ว่าถ้าจะบอกแค่ว่าไปเยี่ยม Host family ที่เคยอยู่ด้วย ก็คงจะไม่ใส่ชื่อแฟนอ่ะค่ะ คือความจริงก้ไม่อยากเอาชื่อแฟนมาเป็นสปอนเซอร์หรอกค่ะ
แต่ว่าแม่เป็นสปอนเซอให้ไม่ได้ เพราะไม่มีตังค์ในบัญชีเยอะพอ เอ่อ ถ้าไม่เอาแฟน ให้ญาติเราเช่นคุณน้าอะไรอย่างนี้มาเป็นสปอนเซอร์ให้ได้ไหมคะ
แล้วเขาจะถามไหมคะว่าทำไม ไม่ให้พ่อแม่สปอนเซอให้ จะสปอนเซอตัวเองก้ไม่ได่ค่ะ เพราะยังเรียนอยู่ ยังไม่มีงาน ไม่มีรายได้
กลัวจะแต่วีซ่าจะไม่ผ่านค่ะ กังวลมาก แต่อยากไปอเมกามาก เพราะคิดถึงเขา
เราว่าไม่ควรให้แฟนมาเป็น sponsor นะคะ ให้น้าดีกว่าค่ะ ของเราตอนขอ J-1 ครั้งแรกเราก็ให้น้า 2 คน (น้องสาวแม่) เป็น sponsor ให้ เพราะว่าแม่เราไม่ได้ทำงาน พี่สาวก็เงินในบัญชีไม่เยอะ เลยเอาเงินน้ามาช่วย (ของเรามี sponsor 3 คน คือน้าสอง แล้วก็พี่สาว) อ้อ ที่เค้าถาม who paid for your trip? เอาชื่อแม่ และน้าใส่ลงไปเลยค่ะ เอาบัญชีของทั้งแม่และน้ายื่นให้เค้าเลยค่ะ พร้อมกับใบรับรองการทำงานของแม่และน้าค่ะ เค้าจะได้เห็นว่าเรามีผู้สนับสนุนช่วย

ถ้าเค้าถาม เราก็บอกไปว่าก็บัญชีแม่อาจจะมีไม่พอ เพราะต้องใช้จ่ายทั้งครอบครัว ก็เลยให้น้ามาช่วย

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Wed Jul 19, 2006 1:06 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่แนท ตอนนี้เพื่อนรอ NOA2 ของวีซ่าคู่หมั้นอยู่ค่ะพี่จุ๋ม

mrsmurtaugh
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mrsmurtaugh » Wed Jul 19, 2006 6:01 pm

ขอบคุณเพื่อนมากๆค่ะ จะทำตามที่แนะนำมานะคะ

Kritchawan
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ถูกปฎิเสธวีซ่ากับคำว่า วางแผนจะแต่งงาน ทั้งที่เดินทางเข้

Post by Kritchawan » Mon Mar 25, 2013 4:16 am

เอาล่ะสิ อ่านไปอ่านมาชักกังวล

น้อง ๆ สมาชิกเก่า ๆ หลายคนคงทราบเรือ่งพี่ฝิ่นอยู่บ้าง พีฝิ่นเคยได้กรีนการ์ด แต่คืน USCIS ที่เมืองไทยไปแล้ว แยกกันอยู่กับสามีตั้งแต่ May 2011 ที่เมืองไทย สามีรับปากพล่อย ๆ ว่าจะหย่าให้แต่ไม่เคยทำ จนกระทั่งพี่ฝิ่นเจอแฟนใหม่เมื่อสิงหาคมปีทีแล้ว แฟนพี่ฝิ่นส่งอีเมล์หาสามีว่า ถ้าสามีเก่าไม่ทำเรื้องให้ เค้าจะพาไปทำเรือ่งเองแล้วให้สามีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด เค้าเลยเริ่มทำเรืองหย่า online ที่มิชิแกนเค้ามีแบบนั้น รัฐอื่นพี่ไม่ทราบ

คำถามคือ พี่ฝิ่นกำลังจะยื่นวีซ่าท่องเทียวแล้วให้แฟนใหม่เป็นสปอนเซอร์ อ่านไปอ่านมาเกรงว่าจะทำให้ไม่ได้วีซ่าหรือเปล่า เพราะตั้งใจไปเยี่ยมครอบครัวกับเพื่อน ๆ ของแฟนเท่านั้น พี่ฝิ่นแต่งงานไม่ได้อยุ่แล้วเพราะทะเบียนสมรสยังค้ำคออยู่ และแฟนพี่ก้อจะมาเกษียณที่นี่ด้วย เค้าอยากอยู่ที่นี่

ควรหรือไม่ควรให้แฟนเป็นสปอนเซอร์คะ?

rose_of_north
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ถูกปฎิเสธวีซ่ากับคำว่า วางแผนจะแต่งงาน ทั้งที่เดินทางเข้

Post by rose_of_north » Mon Mar 25, 2013 7:22 am

Kritchawan wrote:เอาล่ะสิ อ่านไปอ่านมาชักกังวล

น้อง ๆ สมาชิกเก่า ๆ หลายคนคงทราบเรือ่งพี่ฝิ่นอยู่บ้าง พีฝิ่นเคยได้กรีนการ์ด แต่คืน USCIS ที่เมืองไทยไปแล้ว แยกกันอยู่กับสามีตั้งแต่ May 2011 ที่เมืองไทย สามีรับปากพล่อย ๆ ว่าจะหย่าให้แต่ไม่เคยทำ จนกระทั่งพี่ฝิ่นเจอแฟนใหม่เมื่อสิงหาคมปีทีแล้ว แฟนพี่ฝิ่นส่งอีเมล์หาสามีว่า ถ้าสามีเก่าไม่ทำเรื้องให้ เค้าจะพาไปทำเรือ่งเองแล้วให้สามีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด เค้าเลยเริ่มทำเรืองหย่า online ที่มิชิแกนเค้ามีแบบนั้น รัฐอื่นพี่ไม่ทราบ

คำถามคือ พี่ฝิ่นกำลังจะยื่นวีซ่าท่องเทียวแล้วให้แฟนใหม่เป็นสปอนเซอร์ อ่านไปอ่านมาเกรงว่าจะทำให้ไม่ได้วีซ่าหรือเปล่า เพราะตั้งใจไปเยี่ยมครอบครัวกับเพื่อน ๆ ของแฟนเท่านั้น พี่ฝิ่นแต่งงานไม่ได้อยุ่แล้วเพราะทะเบียนสมรสยังค้ำคออยู่ และแฟนพี่ก้อจะมาเกษียณที่นี่ด้วย เค้าอยากอยู่ที่นี่

ควรหรือไม่ควรให้แฟนเป็นสปอนเซอร์คะ?
ให้แฟนเป็นสปอนเซอร์ก็น่าจะได้นะคะ แต่ได้ยินว่ากงสุลที่สถานทูตอเมริกาประจำประเทศไทยค่อนข้างจะเขี้ยว แล้วก็เข้มงวดกับเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวแล้วให้แฟนเป็นสปอนเซอร์นะค่ะ ยกตัวอย่างในกรณีของโรส ตอนที่โรสไปขอวีซ่าท่องเที่ยวไปเที่ยวหาแฟนที่อเมริกา หลายปีมาแล้ว แต่ขอที่กงสุลอเมริกาที่เชียงใหม่นะคะ ก็ให้แฟนทำจดหมายเชิญให้ ในจดหมายระบุว่าเราจะไปพักอยู่กับเขาที่อเมริกาแล้วเขาจะเป็นคนออกค่าใช้ในการเดินทาง ส่วนตัวเราตอนนั้นทำงานโรงแรมที่เชียงใหม่ ทำมาสักสองสามปี ก้อขอหนังสือรับรองการทำงานจากที่ทำงาน แล้วก็ในนั้นจะระบุว่าอนุญาติให้เราลางานไปเที่ยวอเมริกาช่วงไหนกก็ว่าไป แต่ตอนไปสัมภาษณ์ก้อถูกสอบถามมากมาย แต่ก็ได้วีซ่ามาครองค่ะ เคยอ่านเจอว่า การขอวีซ่าท่องเที่ยวนั้่นเขาจะดูที่ตัวผู้ยื่นขอวีซ่า ว่ามีภาระผูกพันธ์ที่เมืองไทยที่ไม่สามารถละทิ้งไปได้หรือไม่ เช่นมีการงานมั่นคง ทำงานมานานแค่ไหนแล้ว เขาไม่ได้ดูที่ตัวสปอนเซอร์ที่จะสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการเดินทางให้เราเลยค่ะ ส่วนตัวของโรสคิดว่าที่ได้วีซ่าท่องเที่ยวตอนนั้นเพราะว่าเรามีงานการทำมั่นคง ทำมาหลายปีแล้ว ก็เลยได้วีซ่า พี่ฝิ่นลองดูนะคะ ว่าเรามีเอกสารหรือหลักฐานอะไรที่จะนำไปแสดงในวันสัมภาษณ์ให้ท่านกงสุลเชื่อว่าเราไปแล้ว จะต้องกลับมาเมืองไทยแน่ๆน่ะค่ะ เดี๋ยวรอเพื่อนคนอื่นมาแนะนำเพิ่มนะคะ

Kritchawan
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Kritchawan » Tue Mar 26, 2013 12:42 pm

ส่งอีเมล์ไปถามพี่อ้ายเป็นการส่วนตัว พี่เค้าแนะนำว่าควรจะรอให้หย่าเสร็จเสียก่อน เพราะถ้าให้แฟนใหม่เป็นสปอนเซอร์ทางกงศุลจะหาว่าเรามีชู้ ถึงแม้ว่ามันจะไม่ใช่
ก้อเลยถอยดีกว่าค่ะ ไม่อยากให้มันวุ่นวายไปกว่านี้ คุยกับแฟนแล้ว เค้าเข้าใจ

nongparichat
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Thu Mar 28, 2013 9:05 pm

Kritchawan wrote:ส่งอีเมล์ไปถามพี่อ้ายเป็นการส่วนตัว พี่เค้าแนะนำว่าควรจะรอให้หย่าเสร็จเสียก่อน เพราะถ้าให้แฟนใหม่เป็นสปอนเซอร์ทางกงศุลจะหาว่าเรามีชู้ ถึงแม้ว่ามันจะไม่ใช่
ก้อเลยถอยดีกว่าค่ะ ไม่อยากให้มันวุ่นวายไปกว่านี้ คุยกับแฟนแล้ว เค้าเข้าใจ
คุณฝิ่นไม่ลองยื่นขอวีซ่าด้วยตัวเองละคะ แล้วตะล่อมให้สามีเป็นคนเขียนจดหมายรับรองให้ ให้เหตุผลว่าว่าจะกลบไปเยี่ยมครอบครัวที่อเมริกาหรือไปเที่ยวกัน ส่วนมากคนที่เคยได้กรีนการ์ดมาแล้ว และขอวีซ่าท่องเที่ยวมักจะได้กันค่ะ

Post Reply