ถูกปฎิเสธวีซ่ากับคำว่า วางแผนจะแต่งงาน ทั้งที่เดินทางเข้าออก

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
mrsmurtaugh
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mrsmurtaugh » Mon Jul 17, 2006 4:31 pm

ขอบคุณ คุณcafeyenyen และคุณ jamie_naina นะคะ ตอนไปสัมภาษณ์คงเอาไปรับรองนักศึกษาไปด้วยค่ะ
แต่ว่า ไปอยู่อเมกามาตั้งปีนึง เพิ่งกลับมาได้ไม่กี่เดือน บอกว่าไม่รู้จักใคร เขาคงจับได้แน่ๆค่ะว่าโกหก

ถ้าไม่เคยไปมาคงจะตอบเหมือนที่เพื่อนคุณเพื่อนตอบค่ะ งั้นถ้าเราบอกว่าไปเยี่ยม Host Family ที่เคยอยู่ด้วยตอนอยู่นู้น และก็ไปเยี่ยมแฟนด้วยนี่จะดีกว่าไหมคะ
ความจริงอยากจะบอกว่าไปเยี่ยมโฮสต์อย่างเดียว แต่ว่าบ้านโฮสต์อยู่คอนเนคติกัท แต่ว่าตอนไปจะไปลงสนามบินใน Newark เจ้าหน้าที่ที่สนามก็คงสงสัยอีก
บ้านโฮสต์เธออยู่ที่นึง ทำไมเธอมาอีกที่นึง เพราะกะว่าจะไปหาแฟนก่อนแล้วค่อยขับรถไปเยี่ยมโฮสต์ด้วยกันน่ะค่ะ เฮ้อ กลู้ม กังวลมากๆค่ะ

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Mon Jul 17, 2006 6:05 pm

mrsmurtaugh wrote:ขอบคุณ คุณcafeyenyen และคุณ jamie_naina นะคะ ตอนไปสัมภาษณ์คงเอาไปรับรองนักศึกษาไปด้วยค่ะ
แต่ว่า ไปอยู่อเมกามาตั้งปีนึง เพิ่งกลับมาได้ไม่กี่เดือน บอกว่าไม่รู้จักใคร เขาคงจับได้แน่ๆค่ะว่าโกหก

ถ้าไม่เคยไปมาคงจะตอบเหมือนที่เพื่อนคุณเพื่อนตอบค่ะ งั้นถ้าเราบอกว่าไปเยี่ยม Host Family ที่เคยอยู่ด้วยตอนอยู่นู้น และก็ไปเยี่ยมแฟนด้วยนี่จะดีกว่าไหมคะ
ความจริงอยากจะบอกว่าไปเยี่ยมโฮสต์อย่างเดียว แต่ว่าบ้านโฮสต์อยู่คอนเนคติกัท แต่ว่าตอนไปจะไปลงสนามบินใน Newark เจ้าหน้าที่ที่สนามก็คงสงสัยอีก
บ้านโฮสต์เธออยู่ที่นึง ทำไมเธอมาอีกที่นึง เพราะกะว่าจะไปหาแฟนก่อนแล้วค่อยขับรถไปเยี่ยมโฮสต์ด้วยกันน่ะค่ะ เฮ้อ กลู้ม กังวลมากๆค่ะ
ก็บอกตอนสัมภาษณ์ไปว่าไปเยี่ยมโฮสต์ก็พอค่ะ ก็กรอกที่อยู่ของโฮสต์ไป

ส่วนเรื่อง port of entry ไม่ต้องกังวลหรอกนะคะ ตม.เค้าไม่เข้มขนาดนั้น เค้าถามแค่ว่ามาทำอะไร อยู่นานเท่าไหร่ บางทีก็ขอดูแค่ตั๋วขากลับ

ตอนเพื่อนไปหาแฟน แฟนอยู่ Virginia แต่เพื่อนลงเครื่องที่ L.A.สองครั้ง ตม.ก็ไม่ถามว่าทำไมมาลงที่นี่ ถามแค่สองคำถามนั้นอ่ะค่ะ อีกครั้งไปลงที่ Newark ตม.ก็ไม่ถาม แล้วก็ไปลงที่ New York ก็ไม่เคยโดนถามค่ะ

jum_1108

Post by jum_1108 » Mon Jul 17, 2006 6:50 pm

jamie_naina wrote:
cafeyenyen wrote:
mrsmurtaugh wrote:อืม น่าสงสารนะคะ
เรากะว่าเดือนตุลานี้ปิดเทอมจะไปเยี่ยนแฟนที่อเมกาค่ะ ตั้งใจไว้ว่าจะบอกไปเลยว่าไปเยี่ยมแฟนนี่แหละค่ะ แล้วเค้าจะถามไหม้น้า ว่าวางแผนจะแต่งงานไหมเนี่ย
เพราะความจริงเรียนก็จะจบปีหน้าอยู่แล้ว เค้าจะคิดได้ไหมน้าว่า เราคงไม่สละที่จะมาเป็นเมียฝรั่งแล้วมาเป็นพนักงานเสิรฟในอเมกาแทนที่จะเรียนให้จบ
แล้วค่อยมาหางานดีๆทำ เฮ้อ กลุ้มค่ะ
ความจริงขอใบรับรองจากสถาบันการศึกษาว่าเรายังเรียนอยู่น่าจะได้ แต่ดูจากเปอร์เซ็นที่เขาไปขอวีซ่าถ้าเราบอกว่ามีคนรู้จักอยู่ที่โน่นมีโอกาสโดนปฏิเสธมากกว่าคนที่บอกว่าไม่รู้จักใคร แต่ยังไงก็ลองซักตั้งดูค่ะ ขอให้ได้วีซ่านะคะ
เห็นด้วยค่ะ ถ้าคุณ mrsmurtaugh ยังเรียนอยู่ ก็ควรจะเอาใบรับรองความเป็นนักศึกษา ใบ transcript เอาไปให้เจ้าหน้าที่ดู ว่าเรายังเรียนอยู่จริงๆ แล้วก็บอกว่าเราอยากไปเที่ยวอเมริกา ก่อนเรียนจบ เพราะพอเรียนจบแล้วต้องทำงาน คงไม่มีเวลามาเที่ยวแล้วอ่ะค่ะ เพื่อนของเพื่อนเค้าก็ทำแบบนี้ ตอนปีสี่ เทอมสอง เจ้าหน้าที่ไม่ถามอะไรอย่างอื่นอีกเลย ก็ให้วีซ่าสิบปีมาเลย

แล้วก็ไม่ควรจะบอกว่าเรามีแฟนอยู่ที่นั่นนะคะ เค้าได้ยินคำว่าแฟน เค้าก็ไม่ฟังเหตุผลอย่างอื่นแล้วอ่ะค่ะ เพื่อนคิดว่านะคะ
น้องเจมมี่ขอบคุณนะค่ะ แล้วเค้ามี record ว่าเราเดินทางภายในประเทศหรือเปล่าค่ะ พี่หมายถึง immigration นะค่ะ จะได้อ้างถูก

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Mon Jul 17, 2006 7:48 pm

เพื่อนคิดว่าไม่มีนะคะ พอเราเข้า Port of Entry ตม.ก็ดูวีซ่า แล้วก็ถามว่ามาทำอะไร ไม่เคยโดนถามว่าจะไปไหนต่อ พอไปต่อเครื่อง เค้าก็ดูแค่พาสปอร์ตว่าชื่อตรงกับตั๋วเครื่องบินหรือเปล่าอ่ะค่ะ

jum_1108

Post by jum_1108 » Mon Jul 17, 2006 8:41 pm

jamie_naina wrote:เพื่อนคิดว่าไม่มีนะคะ พอเราเข้า Port of Entry ตม.ก็ดูวีซ่า แล้วก็ถามว่ามาทำอะไร ไม่เคยโดนถามว่าจะไปไหนต่อ พอไปต่อเครื่อง เค้าก็ดูแค่พาสปอร์ตว่าชื่อตรงกับตั๋วเครื่องบินหรือเปล่าอ่ะค่ะ
ใช่แล้วค่ะเพื่อนพี่ก้อบอกเหมือนกันนะ แล้วน้องเจมมี่อยู่ virginia beach เหรอ เอาไว้พี่ไม่หาละกัน ใกล้ กันจ๊ะ พี่พักอยู่แถว Springfield Virginia จ๊ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Jul 17, 2006 9:36 pm

ขออนุญาตเจ้าขออกระทู้ทักจุ๋มนะคะ พี่แนทอยู่ใกล้กับจุ๋มรู้สึกว่าพี่จะอยู่ห่างจากที่จุ๋มอยู่ 20 ไมลได้น่ะค่ะ พี่แนทอยู่ manassas ค่ะ

jum_1108

Post by jum_1108 » Mon Jul 17, 2006 10:28 pm

ดีใจจังเลย เจอคนใกล้ตัวค่ะ จุ๋มบินกลับไปวันที่ 5 สิงหาคม ค่ะ เอาไว้นัดเจอกันมั๊ยค่ะพี่แนท ขอถามหน่อยนะค่ะ ถ้าจุ๋มทำวีซ่า k3 เลยได้มั๊ย โดยไม่ต้องทำ k1 ก่อน ขอบคุณค่ะ

lily
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by lily » Tue Jul 18, 2006 12:26 am

คุณบีคะเสียใจด้วยกับสิ่งที่ทำให้คุณเสียความรู้สึกนะคะ มีเรื่องจะรบกวนขอคำแนะนำค่ะคือถ้าจะไปเมกาวีซ่า ท่องเที่ยว เพื่อไปหาแฟนและเขาบอกจะสปอนเซอร์ให้เราและให้พาเพื่อนไปด้วยได้อย่างนี้คุณคิดว่าวีซ่าจะผ่านง่ายหรือหมดสิทธิ์ไปเลย และในกรณีที่เรายังไม่เคยเห็นหน้ากันเลยเขาจะถามรายละเอียดเกี่ยวกับฝ่ายสปอนเซอร์ไหมคะ คึอไม่ทราบจริง ๆ ( ไม่ใช่เคสของตัวเองนะคะถามแทนเพื่อน เขาใช้คอมพ์ไม่เป็น)ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tukta_dodge
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Tukta_dodge » Tue Jul 18, 2006 12:33 am

เคยขอวีซ่าท่องเที่ยวก็ไม่ผ่านค่ะ เพราะพูดความจริงค่ะว่าไปเยี่ยมพี่สาว ครั้งที่2 ไปเยี่ยมแฟนค่ะ บางครั้งพูดความจริงก็ไม่ดีเนอะ แย่จริงจริง....เลย 36_1_44

treera75

Post by treera75 » Tue Jul 18, 2006 1:31 am

lily wrote:คุณบีคะเสียใจด้วยกับสิ่งที่ทำให้คุณเสียความรู้สึกนะคะ มีเรื่องจะรบกวนขอคำแนะนำค่ะคือถ้าจะไปเมกาวีซ่า ท่องเที่ยว เพื่อไปหาแฟนและเขาบอกจะสปอนเซอร์ให้เราและให้พาเพื่อนไปด้วยได้อย่างนี้คุณคิดว่าวีซ่าจะผ่านง่ายหรือหมดสิทธิ์ไปเลย และในกรณีที่เรายังไม่เคยเห็นหน้ากันเลยเขาจะถามรายละเอียดเกี่ยวกับฝ่ายสปอนเซอร์ไหมคะ คึอไม่ทราบจริง ๆ ( ไม่ใช่เคสของตัวเองนะคะถามแทนเพื่อน เขาใช้คอมพ์ไม่เป็น)ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณ lily ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาอ่านกระทู้ของบี กรณีขอวีซ่าท่องเที่ยวโดยมี สปอนเชอร์รับผิดชอบค่าใช้จ่ายใช้ทุกอย่างนั้น ก็มีการขออยู่ทั่วไปค่ะ แต่ข้อสำคัญคือ ผุ้ขอวีซ่าจะทำอย่างไรที่จะให้ทางสถานฑูตเชื่อมั่นได้คุณว่าคุณจะไม่ไปอยู่เป็นการถาวร ดังนั้นประเด็นสำคัญคือ หลักฐานที่คุณจะต้องนำมายืนยันค่ะ ถ้าสถานฑูตมั่นใจในหลักฐานและตัวคุณว่าคุณจะไม่ไปอยู่เป็นการถาวร ก็มีโอกาสที่จะได้วีซ่าค่ะ แต่ถ้าคุณบอกกับเจ้าหน้าที่สถานฑูตว่าคุณจะไปเยี่ยมแฟนแล้วยังไม่เคยเห้นหน้าแฟนเลย บีคิดว่าโอกาสที่จะได้น่าจะยากมากน่ะคะ เพราะเมื่อไหร่ที่คุณมีความสัมพันธ์กับพลเมืองของเขากรณีเป็นคนรักแล้ว ทางเจ้าหน้าที่สถานฑูตก็จะจับประเด็นไปที่ ความเป็นไปได้สูงที่คุณจะเข้าไปอยู่ในอเมริกาเป็นการถาวรซั่งเป็นอะไรที่ค้านกับวีซ่าท่องเที่ยว หรือเรียกว่า วีซ่าชั่วคราวค่ะ แต่ถ้าคุณ lily สามารถที่จะทำให้ทางสถาฑูตเชื่อมั่นในตัวคุณได้ ไม่ว่าจะเป็นลักฐานที่จะนำมายื่นหรือแม้แต่คำตอบที่คุณตอบออกไปในตอนวันสัมภาษณ์ โอกาสที่ได้วีซ่าก็มีความเป็นไปได้ค่ะ ยังงัยแล้วก็รอฟังคำแนะนำของเพื่อน ๆ คนอื่นอีกนะคะเผื่อบางคนอาจจะมีประสบการณ์มาก่อน ขอให้โชคดีค่ะ

รบกวนพี่แนท และเพื่อนๆ คนอื่น เข้ามาช่วยให้รายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

treera75

Post by treera75 » Tue Jul 18, 2006 1:46 am

lily wrote:คุณบีคะเสียใจด้วยกับสิ่งที่ทำให้คุณเสียความรู้สึกนะคะ มีเรื่องจะรบกวนขอคำแนะนำค่ะคือถ้าจะไปเมกาวีซ่า ท่องเที่ยว เพื่อไปหาแฟนและเขาบอกจะสปอนเซอร์ให้เราและให้พาเพื่อนไปด้วยได้อย่างนี้คุณคิดว่าวีซ่าจะผ่านง่ายหรือหมดสิทธิ์ไปเลย และในกรณีที่เรายังไม่เคยเห็นหน้ากันเลยเขาจะถามรายละเอียดเกี่ยวกับฝ่ายสปอนเซอร์ไหมคะ คึอไม่ทราบจริง ๆ ( ไม่ใช่เคสของตัวเองนะคะถามแทนเพื่อน เขาใช้คอมพ์ไม่เป็น)ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณ lily ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาอ่านกระทู้ของบี กรณีขอวีซ่าท่องเที่ยวโดยมี สปอนเชอร์รับผิดชอบค่าใช้จ่ายใช้ทุกอย่างนั้น ก็มีการขออยู่ทั่วไปค่ะ แต่ข้อสำคัญคือ ผุ้ขอวีซ่าจะทำอย่างไรที่จะให้ทางสถานฑูตเชื่อมั่นได้คุณว่าคุณจะไม่ไปอยู่เป็นการถาวร ดังนั้นประเด็นสำคัญคือ หลักฐานที่คุณจะต้องนำมายืนยันค่ะ ถ้าสถานฑูตมั่นใจในหลักฐานและตัวคุณว่าคุณจะไม่ไปอยู่เป็นการถาวร ก็มีโอกาสที่จะได้วีซ่าค่ะ แต่ถ้าคุณบอกกับเจ้าหน้าที่สถานฑูตว่าคุณจะไปเยี่ยมแฟนแล้วยังไม่เคยเห้นหน้าแฟนเลย บีคิดว่าโอกาสที่จะได้น่าจะยากมากน่ะคะ เพราะเมื่อไหร่ที่คุณมีความสัมพันธ์กับพลเมืองของเขากรณีเป็นคนรักแล้ว ทางเจ้าหน้าที่สถานฑูตก็จะจับประเด็นไปที่ ความเป็นไปได้สูงที่คุณจะเข้าไปอยู่ในอเมริกาเป็นการถาวรซั่งเป็นอะไรที่ค้านกับวีซ่าท่องเที่ยว หรือเรียกว่า วีซ่าชั่วคราวค่ะ แต่ถ้าคุณ lily สามารถที่จะทำให้ทางสถาฑูตเชื่อมั่นในตัวคุณได้ ไม่ว่าจะเป็นลักฐานที่จะนำมายื่นหรือแม้แต่คำตอบที่คุณตอบออกไปในตอนวันสัมภาษณ์ โอกาสที่ได้วีซ่าก็มีความเป็นไปได้ค่ะ ยังงัยแล้วก็รอฟังคำแนะนำของเพื่อน ๆ คนอื่นอีกนะคะเผื่อบางคนอาจจะมีประสบการณ์มาก่อน ขอให้โชคดีค่ะ

รบกวนพี่แนท และเพื่อนๆ คนอื่น เข้ามาช่วยให้รายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้องเพื่อน ==> ขอบคุณ น้องเพื่อนมากค่ะที่เข้ามาช่วย พี่บีรบกวนให้เข้ามาบ่อยๆ น่ะ ตั้งแต่ย้ายกระทู้นี้มาห้อง วีซ่าชั่วคราวเนี่ย รู้สึกว่ามีคนเข้ามาเยอะมาก ยังงัยแล้วก็ช่วยกันคนละไม้ละมือนะคะ ขอบคุณอีกทีค่ะ
36_1_11

คุณจู๋ม ==> ขอให้คุณจุ๋มโชคดีกับการเดินทางเดือนสิงหาคมนี้ นะคะ แอบได้ยินว่า จะแวะไปเจอพี่แนทด้วยเหรอเนี่ย อิจฉาจังค่ะ ได้เจอพี่แนทคนใจดีที่สุดด้วย

พี่แนทค่ะ ==> ขอบคุณคะพี่แนทที่เข้ามาช่วยน้อง ๆ อยากให้พี่แนทเข้ามากระทู้นี้บ่อย ๆ นะคะ มาช่วยตอบคำถามให้หน่อยค่ะ คิดว่าเพื่อน ๆ น่าจะได้ความรู้มากว่า จากการที่คุยกับบีอย่างเดียวค่ะ

พี่ตุ๊กตา ==> ขอบคุณค่ะ พี่ตุ๊กตา ที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อน ๆ ฟัง บีเห็นด้วยค่ะ เวลาเราพูดความจริง ทำไมถึงไม่ผ่าน สงสัยว่าทางสถานฑูต ต้องการจะได้ยินเฉพาะ คำตอบที่เขาต้องการจะฟังเท่านั้นค่ะ
:K:

คุณ mrsmurtaugh ==> ขอให้โชคดีกับการขอวีซ่า คราวนี้นะคะ คุยกับน้องเพื่อนแล้วคงได้ไอเดียอะไรๆ ไปเยอะเลยใช่ไหมค่ะ โชคดีค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Tue Jul 18, 2006 3:13 am

บีคะ พี่แนทก็ยินดีนะคะ หากว่าพี่แนทพอจะทราบข้อมูลน่ะค่ะ หากว่าไม่มีก็ขอให้กำลังใจละกันนะคะ

lily
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by lily » Tue Jul 18, 2006 11:18 am

ขอบคุณนะคะในความคิดเห็น

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Tue Jul 18, 2006 2:06 pm

jum_1108 wrote:
jamie_naina wrote:เพื่อนคิดว่าไม่มีนะคะ พอเราเข้า Port of Entry ตม.ก็ดูวีซ่า แล้วก็ถามว่ามาทำอะไร ไม่เคยโดนถามว่าจะไปไหนต่อ พอไปต่อเครื่อง เค้าก็ดูแค่พาสปอร์ตว่าชื่อตรงกับตั๋วเครื่องบินหรือเปล่าอ่ะค่ะ
ใช่แล้วค่ะเพื่อนพี่ก้อบอกเหมือนกันนะ แล้วน้องเจมมี่อยู่ virginia beach เหรอ เอาไว้พี่ไม่หาละกัน ใกล้ กันจ๊ะ พี่พักอยู่แถว Springfield Virginia จ๊ะ
ตอนนี้เพื่อนอยู่กรุงเทพค่ะ น่าเสียดาย อดเจอเลย แต่มีพี่ม่อนด์ พี่แต๋ม พี่เรียม อยู่แถวๆนั้นนะคะ เดินทางปลอดภัยนะคะ

jamie_naina
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by jamie_naina » Tue Jul 18, 2006 2:18 pm

พี่บี ไม่เป็นไรค่ะ มีข้อมูลประสบการณ์อะไรก็มาแลกเปลี่ยนกันนะคะ

Post Reply