ปุ้ม มาแล้วคะ มาพร้อมกับเตรียมลุย B2 ขอคำแนะนำคะ

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

ปุ้ม มาแล้วคะ มาพร้อมกับเตรียมลุย B2 ขอคำแนะนำคะ

Post by Suprapa » Thu Feb 07, 2013 12:58 pm

สวัสดีพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ผู้ร่วมชะตากรรมกับ U.S Embassy
ขอท้าวความนิด ๆ ที่ปุ้มถูกปฎิเสธ k-1 ไปตั้งแต่ปี 2008 นั้น หลังจากที่ถูกปฏิเสธก็เข้า ๆ ออก ๆ หาวิธีที่จะได้ waiver แต่ก็ไม่ได้ ก็เลยเลิก แล้วมาเรียนต่อ โท ใกล้จะขบแล้ว ทำวิจัยอีกนิด

มะเริ่มกันเลยดีกว่า รอบสุดท้ายที่เข้าไป กงสุลบอกว่าคุณนะไม่มีสิทธิ์ขอวีซ่าถาวรทุกประเภท แต่คุณมีสิทธิ์ที่จะขอวีซ่าชั่วคราว แล้วสามีเลยถามว่าแล้วถ้าเข้ามาขอวีซ่าท่องเที่ยวจะให้ใช่ไหม กงสุลบอกว่าก็ขึ้นอยู่กับกงสุลที่สัมภาษณ์ เราสองคนก็เลยไม่ได้หาหนทางอะไรอีก หยุดยาวมานาน

เหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้น สามีต้องเข้าโรงพยาบาลด้วยอาการชาของกร้ามเนื้อ ต้องเรียกรถพยาบาลมารับตอนตี 3 กว่า ๆ ของคืนวันที่ 24 มกราคา 2556 ไปถึงโรงพยาบาลกรุงเทพ-พัทยา ผลตรวจปรากฏว่าเป็น Stroke ช๊อกเลยคะ หมอบอกคนป่วยแบบนี้ต้องมีคนดูแลนะ ยิ่งการเดินทางนาน ๆ ให้ระวัง มีโอกาสเกิดขึ้นอีก ยิ่งการขับรถ ช่วงนี้ห้าม!! ต้องทายยาตลอดชีวิต ...

และแล้วความคิดที่จะขอวีซ่าจึงเริ่มต้นขึ้นอีก เพราะเท่าที่รู้ ๆ สามีอยู่ไทย 6 เดือน เมกา 6 เดือน ในระหว่าง 6 เดือนที่โน้น เราต้องไปดูแลเค้า เพราะไม่มีใครที่โน้น พ่อ แม่ ย่า ยาย ป้า ลูกพี่ลูกน้อง ที่คิดว่าจะฝากชีวิตไว้ได้เค้าก็ตายไปหมดแล้ว เหลือแอริคคนเดียว....

สาธยายมาเยอะละ เริ่มเลยแล้วกันคะ เนื่องจากในฟอร์มมันมีการกรอกประวัติ ช่องนั้นปุ้มต้องฆ่าตัวอีกแล้วใช่ไหม ต้องตอบว่า YES เพราะเคยมีประวัติ และในคอมพิวเตอร์ของสถานฑูตมันก็มี record ของปุ้มอยู่แล้ว เศร้า...

อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยคิดนะคะว่า จะทำเตรียมเอกสารอะไรดีให้แน่นหนา
ที่ปุ้มมีอยู่คือ
1. ใบรับรองแพทย์ที่หมอเขียนไว้แล้วว่าบุคคลนี้เป็นโรคอะไร และต้องการคนดูแล ไม่สามารถเดินทางคนเดียว และใช้ชีวิตลำพังได้ และเอกสารต่าง ๆจากโรงพยาบาล
2. ใบรับรองสถานภาพนักศึกษาปริญญาโท
3. ทะเบียนสมรส
4. อาจจะให้แอริคเขียนจดหมาย แต่รบกวนช่วนคิดเพิ่มทีว่าเน้น ๆ อะไรมให้น่าสนใจ
5. พาสปอรทแอริคและรีไทน์เม้นวีซ่าที่ขอในไทยและแต่ละหน้าที่เข้าออก

ซื้อพินมาแล้ว กำลังจะกรอกฟอร์ม กะว่าจะสัมภาษณ์ต้นเดือนเมษายน แอริคเดินทางกลับเมกาทุกวันหลังสงกรานต์

ขอบคุณคะ

ปูลู วัดไหน อาจารย์ไหนดัง ๆ แนะนำที ^^

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ปุ้ม มาแล้วคะ มาพร้อมกับเตรียมลุย B2 ขอคำแนะนำคะ

Post by iiwswa » Thu Feb 07, 2013 1:19 pm

ในจดหมายให้แอริคอธิบายว่าจะกลับมาไทยภายในเมื่อไหร่ด้วยก็น่าจะดีนะคะ ถ้ามีเอกสารสนับสนุนว่าจะกลับมาแน่ๆด้วยก็ดี เอกสารที่เกี่ยวข้องกับไทยทั้งหมดของทางแอริคน่ะ เช่นมีที่พักที่ไทยถาวร หลักฐานการยืนยันที่พัก(คืออะไรนึกไม่ออกเหมือนกัน)

เพราะเท่าที่อ่านดูตอนนี้ ถ้าพี่แพรเป็นจนท.เห็นเอกสารที่ปุ้มพูดมา พี่คิดว่าเคสนี้เอนเอียงไปทางจะอยู่ถาวรน่ะ (ไม่ได้หมายถึงความประสงค์จริงปุ้มนะ ดูจากเอกสารน่ะค่ะ) จนท.อาจคิดว่าแอริคไม่สบายจะกลับไปอยู่อเมริกาถาวรรึเปล่า??? แค่เสนอนะคะ ว่าให้เพิ่มหลักฐานการจะกลับมาไทยของแอริคน่ะค่ะ เพราะปุ้มมีเอกสารทะเบียนสมรสกับอเมริกันซิติเซ่นแต่จะขอวีซ่าท่องเที่ยว หลักฐานการกลับมาทั้งของปุ้มและแฟนน่าจะแน่นกว่าเคสทั่วไปหน่อยน่ะค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ ได้วีซ่ามาง่ายๆนะคะ

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ปุ้ม มาแล้วคะ มาพร้อมกับเตรียมลุย B2 ขอคำแนะนำคะ

Post by Suprapa » Thu Feb 07, 2013 1:27 pm

iiwswa wrote:ในจดหมายให้แอริคอธิบายว่าจะกลับมาไทยภายในเมื่อไหร่ด้วยก็น่าจะดีนะคะ ถ้ามีเอกสารสนับสนุนว่าจะกลับมาแน่ๆด้วยก็ดี เอกสารที่เกี่ยวข้องกับไทยทั้งหมดของทางแอริคน่ะ เช่นมีที่พักที่ไทยถาวร หลักฐานการยืนยันที่พัก(คืออะไรนึกไม่ออกเหมือนกัน)

เพราะเท่าที่อ่านดูตอนนี้ ถ้าพี่แพรเป็นจนท.เห็นเอกสารที่ปุ้มพูดมา พี่คิดว่าเคสนี้เอนเอียงไปทางจะอยู่ถาวรน่ะ (ไม่ได้หมายถึงความประสงค์จริงปุ้มนะ ดูจากเอกสารน่ะค่ะ) จนท.อาจคิดว่าแอริคไม่สบายจะกลับไปอยู่อเมริกาถาวรรึเปล่า??? แค่เสนอนะคะ ว่าให้เพิ่มหลักฐานการจะกลับมาไทยของแอริคน่ะค่ะ เพราะปุ้มมีเอกสารทะเบียนสมรสกับอเมริกันซิติเซ่นแต่จะขอวีซ่าท่องเที่ยว หลักฐานการกลับมาทั้งของปุ้มและแฟนน่าจะแน่นกว่าเคสทั่วไปหน่อยน่ะค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ ได้วีซ่ามาง่ายๆนะคะ
1.วีซ่ารีไทน์เออเม้นที่ขอที่ไทย ต้องขออนุญาติออก มีเอกสารแน่นอน
2.ใบนัดแพทย์
3. แอริคไม่มีประกันสุขภาพที่เมกา ฉะนั้นไม่มีเงินรักษาที่โน้นแน่นอน
4. ทรัพย์สินที่ไทย คอนโด รถ เป็นชื่อแอริคทั้งหมด
5. ถ้ากงสุลยังกวนทรีน ปุ้มก็พูดไม่ออก

เพราะตอนที่เข้าไปล่าสุด กงสุลบอกแอริคว่า "คุณไม่ได้เจ็บป่วยอะไรร้ายแรงที่จะต้องให้ภรรยาคุณตามไปดูแลซะหน่อย" แต่ตอนนี้เค้าป่วย ไม่ใช่ป่วยธรรมดา!

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Thu Feb 07, 2013 1:29 pm

พี่แพรคะ ถ้าตามจุดประสงค์จริง ๆ ในอนาคต ต้องการอยู่ที่โน้นแน่ ๆ คะ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ :D

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Thu Feb 07, 2013 3:08 pm

ไปอ่านเจอเคสพี่นินจา มีความบางส่วน ดังนี้
Extreme Hardship คือการแสดงให้ทางสถานทูตเห็นว่า ถ้าวีซ่าถูกปฏิเสธอีก จะมีผลกระทบยังไงต่อพลเมืองชาวอเมริกันของเขา ซึ่งนั่นหมายความถึงสามีเราที่เป็น US Citizen นั่นเอง
ตย.เช่น 1.สามีหรือภรรยาคุณ(US citizen)ป่วยมาก มีโรคประจำตัวร้ายแรง และการที่ต้องย้ายมาอยู่เมืองไทยเพื่ออยู่กับภรรยาที่ถูกปฏิเสธวีซ่านั้นจะทำให้เขาไม่ได้รับการรักษาพยาบาลที่ดี หรือ เขาต้องการให้คุณที่เป็นภรรยามาคอยดูแลเขาที่อเมริกา
2. สามีหรือภรรยาคุณ(US citizen) มีธุรกิจอยู่ที่อเมริกา และถ้าต้องย้ายมาอยู่เมืองไทย เพื่ออยู่กับคุณ เขาจะต้องสูญเสียรายได้ที่จะเลี้ยงครอบครัวหรือล้มละลาย และทำให้ US citizen คนอื่นๆต้องตกงานไปด้วย
3. Extreme Hardship นี้ รวมไปถึง US citizen คนอื่นๆด้วย เช่น ลูกของคุณกับเขา หรือลูกของเขาจากภรรยาคนก่อนที่เป็นพลเมืองอเมริกัน จะโดนผลกระทบไปด้วย เช่น ยังอยู่ในวัยเรียน ทั้งนี้รวมไปถึง พ่อ แม่ ปู่ ย่า ของเขาที่ชราภาพมากและต้องการการดูแลจากเขา คือ ถ้าเขาต้องมาอยู่เมืองไทย จะทำให้พวกเขาเหล่านั้นลำบากต่อการไปโรงพยาบาลหรือดำรงชีวิต
อย่า....อย่าให้เหตผลที่ว่า คุณ(คนไทย) มีความยากลำบากแค่ไหน มีฐานะยากจนข้นแค้นเพียงไร มีอาการป่วยอย่างรุนแรงต้องได้รับการรักษา หรืออาศัยอยู่ในเขตที่มีอัตราอาชญากรรมสูง เพราะเขาไม่ได้แยแสเลยว่าตัวคุณจะเป็นยังไง ขั้นตอนนี้ เขาสนใจอยากรู้แค่ว่าพลเมืองของเขาจะโดนผลกระทบอย่างไรในด้านความเป็นอยู่ จะแย่และทุกข์ทรมานอย่างไรถ้าคุณถูกปฏิเสธวีซ่า เขาไม่แคร์ด้วยซ้ำว่าคุณสองคนจะรักกันมากขนาดไหน ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกันคุณจะตรอมใจตาย ไม่เลย.... อย่าเสียเวลาเขียนไปเชียว

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Thu Feb 07, 2013 5:52 pm

ถ้างั้นก็เตรียมเอกสารครอบครองสมบัติต่างๆที่ไทยไปด้วยเพื่อสนับสนุนความมั่นคงของชีวิตที่นี่และการจะกลับมา(เห็นว่าปุ้มยังไม่ได้มีรายการเตรียมรายการนี้ในตอนแรกน่ะค่ะ)
เอ หรือว่าปุ้มเอาข้อความด้านบนมาให้อ่่านเพื่อหมายความว่าไม่ควรแสดง แล้วแต่ปุ้มนะคะ
โชคดีนะคะ :)>-
Last edited by iiwswa on Thu Feb 07, 2013 6:00 pm, edited 1 time in total.

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Thu Feb 07, 2013 6:00 pm

iiwswa wrote:ถ้างั้นก็เตรียมเอกสารครอบครองสมบัติต่างๆที่ไทยไปด้วยเพื่อสนับสนุนความมั่นคงของชีวิตที่นี่และการจะกลับมา(เห็นว่าปุ้มยังไม่ได้มีรายการเตรียมรายการนี้ในตอนแรกน่ะค่ะ)

โชคดีนะคะ :)>-
ขอบคุณคะ
ว่าแต่ ทำไมตื่นเช้าจังเลยคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Thu Feb 07, 2013 6:01 pm

พี่กลับมาจากไทยไม่นาน ยังปรับเวลานอนไม่ได้ยังไม่นอนค่ะ :)>-

nongparichat
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Fri Feb 08, 2013 3:15 am

เคสแบบนี้ยังไม่เคยเจอเลยค่ะ มาให้กำลังใจนะคะ ขอให้ผ่านสัมภาษณ์ค่ะ

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Fri Feb 08, 2013 9:14 am

nongparichat wrote:เคสแบบนี้ยังไม่เคยเจอเลยค่ะ มาให้กำลังใจนะคะ ขอให้ผ่านสัมภาษณ์ค่ะ
Thank you kha. เคสปุ้มมันไม่เหมือนใครไม่มีใครเหมือนมา 6 ปีแล้วคะ ยังอึด ยังสู้ต่อไปคะ

ja_ae7216
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ja_ae7216 » Fri Feb 08, 2013 10:59 am

ขอให้คราวนี้โชคดี สมหวังนะคะน้องปุ้ม ยังจำกันได้ไหมไม่รู้เนอะ

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Fri Feb 08, 2013 11:39 am

ja_ae7216 wrote:ขอให้คราวนี้โชคดี สมหวังนะคะน้องปุ้ม ยังจำกันได้ไหมไม่รู้เนอะ
จำได้แม่น ไม่เคยลืม คิดถึงเสมอคะ :X :X :X :X

terryshep
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by terryshep » Sun Feb 10, 2013 11:16 am

เฮ้ ปุ้มปุ้ย เจ้หนูเอง เรียนเก่งจังจะจบปริญญาโทแล้วเหรอ พี่มาให้กำลังใจนะ คิดถึงเธอจังเมื่อไรจะได้มาที่นี่หนอ สู้ๆนะน้อง ท้อได้แต่อย่าถอย

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Sun Feb 10, 2013 11:49 am

terryshep wrote:เฮ้ ปุ้มปุ้ย เจ้หนูเอง เรียนเก่งจังจะจบปริญญาโทแล้วเหรอ พี่มาให้กำลังใจนะ คิดถึงเธอจังเมื่อไรจะได้มาที่นี่หนอ สู้ๆนะน้อง ท้อได้แต่อย่าถอย
คะพี่หนู....ปุ้มเองค่า

กำลัง ... แต่ยังไม่จบเหะ ๆ กำลังเริ่มทำวิจัยคะ ตอนแรกยังไม่คิดว่าจะมาขอวีซ๋าในปีนี้
แต่เหตุการณ์ไม่คาดคิด แฟนป่วย .. เราต้องไปดูแลเค้าระหว่างที่เค้าอยู่เมกา
แต่จะได้หรือป่าว อีกเรื่อง เศร้า แต่ก็สู้เต็มที่คะ

ขอบคุณที่แวะมาอ่านนะคะ :X :X :X :X :X :X :X

DokYa
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by DokYa » Sun Feb 10, 2013 4:57 pm

พี่นัทเอง เรียนจะจบโทแล้วเก่งจังเลยค่ะ ให้กำลังใจนะคะน้องปุ้ม ขออวยพรให้ครั้งนี้ประสบความสำเร็จนะคะ สู้ๆ ต้องมีสักวัน ขอให้โชคดีนะคะ
ลองปรึกษาทนายหรือยังเอ่ย(อาจจะถามเชยไปหน่อย) ที่ถามเพราะเผื่อเขาจะมีคำแนะนำที่ดีและช่วยในด้านเรื่องเอกสารให้แน่นหนามากขึ้น (เขาอาจจะเคยมีลูค้าในเคสแบบนี้บ้างก็ได้หรือหาจนเหนื่อยแล้ว)

Post Reply