จะต้องทำยังไงค่ะ หากวันที่แม่เกิด ไม่เคยมีระบุในทะเบียนบ้านแ

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Post Reply
jithan
แจมน้อย
แจมน้อย

จะต้องทำยังไงค่ะ หากวันที่แม่เกิด ไม่เคยมีระบุในทะเบียนบ้านแ

Post by jithan » Wed Feb 13, 2013 10:11 pm

พี่ๆเพื่อนๆในบ้านยูเอสค่ะ
จะทำยังไงดี ตอนนี้เริ่มเตรียมเอกสารB2 ให้แม่แล้ว ชื้อรหัสไปแล้วด้วย พอมาเช็คดูอีกที นามสกุลที่สะกดเป็นภาษาอังกฤษของแม่ เขียนไม่เหมือนของสปอนเซ่อค่ะ อย่างงี้จะยังดำเนินการล้อกอินเข้าได้มั้ยค่ะ (ยังไม่เคยใช้รหัสล้อกอินเลยค่ะ) ของสปอนเซ่อ Jithan แต่ของแม่ Chithan ถ้าเป็นอย่างงี้แล้วต้องซื้อรหัสใหม่ใช่มั้ยค่ะ ?
ตอนนี้จะให้แม่ถ่ายบัตรประชาชนใหม่ เพื่อแก้นามสกุลให้เหมือนกัน แต่สงสัยตรงที่ว่า บัตรของแม่ไม่เคยระบุวันที่เกิดเลยค่ะ จะระบุแต่ พ.ศ ที่เกิด ทะเบียนบ้านก็เช่นกัน แล้วอย่างงี้จะต้องทำอย่างไรค่ะ หากต้องกรอกข้อมูลในใบสมัครวีซ่า แล้วจะทำอย่างไรดีค่ะ
อยากขอคำแน่ะนำจากผู้รู้ค่ะ ตอนนี้แม่อายุ59แล้ว

Bee Pratsanee
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: จะต้องทำยังไงค่ะ หากวันที่แม่เกิด ไม่เคยมีระบุในทะเบียนบ

Post by Bee Pratsanee » Wed Feb 13, 2013 10:51 pm

รู้มาว่าคนสมัยก่อนที่ไม่ทราบวันเดือนปีเกิดที่แน่นอน มีแต่ พ.ศ.เกิด เวลาที่ไปทำพาสปอร์ต เจ้าหน้าที่เขาจะระบุเป็นวันที่ 1 มกราคม แล้วก็ตามด้วย พ.ศ.ที่ท่านเกิดเสมอคะ

Post Reply