อยากให้พ่อแม่มาเยี่ยมจังเลย

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
janglovely
เด็กหัดโพสต์

อยากให้พ่อแม่มาเยี่ยมจังเลย

Post by janglovely » Wed Feb 20, 2013 8:48 am

พ่อกับแม่ไม่มีเงินเก็บเลยแต่เขาอยากเยี่ยมเรามาก เหมือนครั้งนึงในชีวิต อยากทราบว่าเราควรจะจ้างเอเจนซี่ทำวีซ่าให้ดีไหมเพระากลัวทำเองจะไม่ผ่าน แล้วเงินในบัญชีต้องโชว์อย่างต่ำเท่าไร คือพ่อแม่เราเขามีบ้านมีที่แต่เขาเป็นประเภทว่าไม่มีเงินเก็บอ่ะค่ะ จริงๆเราไม่มีรู่เรื่องนี้เท่าไรแต่ถามทีไรเขาก็บอกไม่มีมีแต่หนี้ :-( :-( เราก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวเท่าไร เห็นมีเอเจนซี่จะทำให้เขาเอาตั้งหมื่นสองหมื่นน่ะค่ะ มีใครพอจะแนะนำได้ไหมคะ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: อยากให้พ่อแม่มาเยี่ยมจังเลย

Post by Pruch again » Wed Feb 20, 2013 12:37 pm

ไม่ต้องใช่เอเจนซี่ค่ะ เพราะเค้าไม่ได้มีผลทำให้ขอวีซ่าได้ง่ายขึ้น เค้าก็แค่กรอกเอกสารและดำเนินการให้คุณเท่านั้น

ส่วนการขอวีซ่าท่องเที่ยวในกรณีนี้ ก็ทำไปตามขั้นตอนจะแตกต่างก็ตรงที่ทางคุณและสามีต้องเป็น sponsor ให้ท่านทั้งคู่ พร้อม จม. แสดงเจตนาว่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายส่วนใดบ้าง กำหนดการว่าไป-กลับเมื่อไหร่ เป็นต้น

ยังไงคุณลองศึกษาขั้นตอนและเอกสารดูก่อนน่าจะดีกว่านะคะ แล้วติดปัญหาหรือสงสัยตรงไหนค่อยมาคุยกัน จริงๆ แล้วปัดก็ช่วยทำวีซ่าให้คนรู้จักหลายคนทั้งวีซ่านักเรียน ท่องเที่ยว แต่เราคงจะไม่ได้อยู่ที่เดียวกันคงยากที่จะเจอกันค่ะ

ผลวีซ่าจะผ่านหรือไม่ผ่านแล้วแต่กงสุลจะพิจารณาเท่านั้นค่ะ

janglovely

Re: อยากให้พ่อแม่มาเยี่ยมจังเลย

Post by janglovely » Wed Feb 20, 2013 10:40 pm

ขอบคุณ คุณปัดที่มาตอบคำถาม ปัญหาอีกอย่างคือพ่อกับแม่เขาอยากจ้างเอเจนซี่เขาไม่มั่นใจว่าทำเองแล้วจะผ่าน แล้วพวกเอเจนซี่ก็บอกให้เขาแปลโน่นแปลนี่อย่างเช่นบัตรประชาชน ใบสำเนาทะเบียนบ้าน ดิฉันเคยอ่านบางกระทู้ที่เขาถามกันบอกว่าไม่ต้องแปลเอาใบจริงไปเลย แล้วแปลแต่ละอนก็เป็นพัน บาท แพงมากอ่ะค่ะ แล้วพ่อกับแม่ดิฉันเขาไม่มีเงินเก็บในบัญชีมีแต่เงินเดือนอย่างนี้ กลัวไ่ผ่านเหมือนกัน เงินเดือนก็นิดเดียวค่ะ คือพ่อกับแม่เขาเกษียณนานแล้วได้เงินบำนาญนิดเดียวเองค่ะ

janglovely

Post by janglovely » Wed Feb 20, 2013 10:50 pm

ดิฉันเองก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้เหมือนกัน เคยเตรียมเอกสารให้พี่สาวจะให้มาเที่ยวก็ไม่ผ่านเตรียมกันเองน่ะค่ะ เขาไม่เรียกดูเอกสารที่เตรียมไปเลยแต่คิดว่าไม่ผ่านเพราะพี่สาวเป็นสาวโสดน่ะค่ะ แล้วตอนที่เตรียมเอกสารพี่เขาไปแปลเอกสารบางตัวกับทางเอเจนซี่แล้วทางเอเจนซี่ก็พูดแบบดูถูกว่าเตรียมเองเหรอแล้วมีเงินสเตทเม้นเท่าไร ถ้าเตรียมเองไม่ได้ไปหรอก แล้วเงินต้องมีเป็นล้าน เซ็งมากๆเลยที่เขาพูดแบบนั้น เราก็คนบ้านนอกไม่ค่อยรู่อะไร แล้วเขาก็บอกแม่ว่าพี่เราต้องแปลบัตรปชช ซึ่งฉันคุยกับพี่สาวแล้วว่าไม่ต้องแปลเพราะบัตรปชช มีภาษาอังกฤษ แต่ทางเอเจนที่แปลพูดหว่านล้อมพ่อกับแม่อ่ะค่ะ แล้วพี่สาวเลยโดนด่าว่าไม่รู้จักฟัง เลยเสียเงินเพิ่ม คือดิฉันก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าสรุปมันต้องแปลหรือปล่าวแต่ในความเข้าใจไม่น่าจะแปล ไม่ได่ว่าพ่อกับแม่นะ คือ เราเองก็จบปริญญาตรีแต่ก็ไม่มีปัญญาให้พ่อกับแม่มาเยี่ยมแอบเสียใจเหมือนกัน แล้วพ่อแม่เราก็เป็นคนเชื่อคนง่ายน่ะค่ะ เราไม่อยากถูกหลอก เขาอยากมามากในความคิดทางบ้านเราตอนนี้คือว่าต้องมีเงินเป็นล้านเท่านั้นถึงจะมาได้

Bee Pratsanee
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Bee Pratsanee » Thu Feb 21, 2013 2:38 am

การที่จะมาเมกาได้ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องมีเงินมากมายมหาศาล เท่านั้นถึงจะมาได้ แต่มันขึ้นอยู่กับเจตนาการมาของคุณ และการขอวีซ่าให้ถูกประเภท บางคนมีที่ดินเป็นพันๆไร่ เงินในบัญชีมากมายแต่ก็ขอวีซ่าไม่ผ่านก็มี ทางสถานฑูตเขาต้องการแค่เอกสาร หลักฐานอ้างอิงที่แน่ชัดว่าถ้าคุณขอวีซ่าท่องเที่ยว ไปแล้วคุณจะมาเที่ยวแค่นั้น ไม่ลักลอบเข้ามาหางานทำ พอถึงกำหนดก็เดินทางกลับประเทศแค่นั้นเองคะ ....การจ้างเอเจนซี่ หรือทนายทำเรื่ิองให้ ไม่ได้เป็นตัวการันตีว่าคุณจะได้วีซ่านะคะ เขาแค่ดำเนินการให้คุณเท่านั้นเอง ทางที่ดีทำเองดีที่สุดคะ ....ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณถิือกรีนการ์ด หรือว่าเป็นซิตี้เซ่นแล้วคะ

janglovely

Post by janglovely » Thu Feb 21, 2013 7:19 am

ตอนนี้ถือกรีนการ์ดค่ะ ที่จริงคือจะให้พี่สาวมาเที่ยวเฉยๆอ่ะค่ะ พอดีเราจะคลอดเลยอยากให้คนในครอบครัวมา พ่อกับแม่เรามาไม่ได้ค่ะเขายุ่งกับงาน(อะรไม่รู้ของเขา) แต่พี่สาวยังไม่มีอะไรเป็นหลักเป็นฐานที่ไทย แม่สามีบอกว่าเขาคงกลัวพี่สาวมาแล้วมาแต่งงานที่นี่เหมือนที่เราแต่งงานที่นี่น่ะค่ะ จริงๆเราไม่คิดเหมือนกันว่าจะแต่งงานมันเป็นเรื่องบังเอิญที่เราเจอคนที่ใช่ที่นี่อ่าค่ะ ;) ;) ตอนนี้กำลังคิดว่ารอได้ซิทิเซ่นก่อนดีไหมคะค่อยขอให้พ่อแม่มา

แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Bee Pratsanee » Thu Feb 21, 2013 10:42 pm

ถ้าเกิดว่าเราเป็นซิตี้เซ่นแล้ว การขอวีซ่าให้ครอบครัวเราที่อยู่เมืองไทยจะง่ายกว่าสำหรับคนที่ถือกรีนการ์ดนะคะ แต่ตอนนี้คุณก็สามารถขอวีซ่าให้พี่สาวได้เหมือนกัน ก็ให้แฟนคุณ ญาติของแฟน หรือใครก็ได้ที่คุณรู้จักที่เป็นอเมริกัน เป็นสปอนเซ่อร์ให้ หรือไม่ก็ขอวีซ่าให้พี่สาวคุณมาเป็นพี่เลี้ยงให้ลูกของคุณก็ได้นะคะ เหมือนกับว่าคุณกับแฟนจ้างเขามาทำงานให้อะไรประมาณนี้ เคยเห็นคนเขาทำอยู่ ลองหาข้อมูลดูก่อนก็ได้นะคะ

janglovely

Post by janglovely » Fri Feb 22, 2013 2:15 am

จริงรึเปล่าคะที่ทำเรื่องให้พีสาวมาช่วยเลี้ยงลูกเหมือนเป็นแนนี่อย่างนี้ใช่ไหมคะ แต่พี่สาสโดนปฏิเสธแล้วรอบแรก เขาก็ถามแค่ว่าแต่งงานยังแล้วก็ไม่ดูอะไรเลยแล้ก็บอก sorry ประมาณว่าไม่มีไรผูกมัดว่าจะกลับมา

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Pruch again » Fri Feb 22, 2013 8:19 pm

จริงๆ แล้วเคสใครเคสมันนะคะ แต่กรณีพี่สาวคุณก็อาจจะเป็นไปได้ว่าสืบเนื่องมาจากคุณที่ไปแต่งงานที่เมกาโดยใช้วีซ่าท่องเที่ยว จริงๆ มันไม่ได้ผิดค่ะ จะแต่งงานกันที่ไหนก็ได้ แต่คุณไม่ควรทำเรื่องปรับสถานะที่เมกาน่าจะกลับมาทำเรื่องที่ไทย บางคนก็ว่ามันจะเป็นผลต่อเนื่องให้ ญ โสดที่จะมาเมกาถูกปฏิเสธวีซ่าได้มากขึ้น

ส่วนการที่จะบอกกงสุลว่าจะให้พี่สาวไปเลี้ยงลูก ส่วนตัวแล้วคิดว่ายิ่งจะไม่ผ่านค่ะ คุณขอวีซ่าท่องเที่ยวแต่จะให้เค้าไปช่วยเลี้ยงลูก โดยมีค่าตอบแทนหรือไม่ก็ตาม ตามจริงมันผิด กม ได้นะคะ ทาง INS สามารถจับได้เพราะการที่คุณให้เค้าช่วยเลี้ยงลูกแล้วตอบแทนด้วยการให้ที่อยู่ ที่กิน ถึงแม้จะไม่ได้ให้เงิน นั่นก็ถือว่าเข้าข่ายการจ้างงานตาม กม เมกานะคะ แต่ก็มีหลายเคสที่แม่มาช่วยเลี้ยงหลาน แต่เค้ามีวีซ่าท่องเที่ยวอยู่แล้ว ตอนผ่าน ตม ก็บอกเค้าไปว่าจะมาช่วยเลี้ยงหลานเพิ่งคลอดและดูแลลูกสาว เค้าก็ให้อยู่ 3-6 เดือนก็มีเยอะค่ะ

เรื่องขอวีซ่าให้คุณพ่อ-แม่ เอกสารทุกอย่างตอนที่เราขอไม่ต้องแปล แต่หลักๆ คือ ต้องให้เหตุผลกงสุลได้ว่าจะไปทำอะไร มีหลักฐานเพียงพอแสดงว่าจะกลับมาไทยแน่นอน จำนวนเงินในบัญชีไม่สำคัญเท่า จม ชี้แจงจากคุณและสามี การที่จะใช้เอเจนซี่ก็เหมือนที่บอกไป คือ เค้าจะแค่เตรียมเอกสาร กรอกเอกสารให้ แต่ทุกอย่างที่เค้าคิดว่าจำเป็นต้องใช้เราต้องทำเอง เวลาไปสัมภาษณ์เค้าก็เข้าไปช่วยไม่ได้ แต่ถ้าคุณคิดว่าต้องการผู้ช่วยเพราะคุณเองก็ไม่สันทัดเรื่องการเตรียมเอกสารเหมือนกันนั่นก็ควรใช้เอเจนซี่เพื่อซื้อความสบายใจ แต่ผลว่าได้หรือไม่ทางผู้ขอก็ต้องเตรียมใจไว้ด้วยค่ะ

ถ้าจะรอให้ได้ซิติเซ่นก่อนแล้วค่อยขอวีซ่าให้คนอื่น อันนี้ไม่มีข้อมูลว่าจะมีผลว่า % ที่ได้วีซ่าจะมีมากกว่าผู้ถือกรีนการ์ดเพราะตอนที่เราขอให้แม่และเพื่อนๆ ที่อยากมาเที่ยวเมกา ตอนนั้นเรายังถือวีซ่านักเรียนและต่อมาได้กรีนการ์ด เพื่อนๆ ที่เราขอให้ก็ได้วีซ่าท่องเที่ยวกันทุกคนค่ะ

แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Bee Pratsanee » Tue Feb 26, 2013 10:13 pm

หมายถึงว่าให้ลองขอวีซ่าออแพร์ (Au Pair Visa, or J1 Visa) ให้พี่สาวมาช่วยเลี้ยงลูกนะคะ ไม่ได้ให้ขอวีซ่าท่องเที่ยวแล้วมาช่วยเลี้ยวลูก เพราะมันคนละวัตถุประสงค์กันคะ

ถ้าเกิดว่าเราเป็นซิตี้เซ่นที่บอกว่ามันง่ายกว่าก็หมายความว่า เราสามารถเป็นสปอนเซอร์ได้เอง ...แต่ถ้าเราถือกรีนการ์ดก็ต้องให้อเมริกันซิตี้เซ่นเป็นสปอนเซอร์ให้ อาจจะมีสปอนเซอร์ร่วมถ้าเกิดว่ารายได้ไม่พอตามที่เขากำหนด แบบนี้อะคะ เข้าใจตรงกันนะคะ ส่วนที่ว่าจะได้วีซ่าหรือไม่นั้นมันก็เป็นอีกเรื่องนึงที่เกี่ยวกับเอกสารและหลักฐานต่างๆที่เรามีไปแสดงต่อเจ้าหน้าที่ว่าเรามีความบริสุทธิ์ใจ ในการที่จะใช้วีซ่าให้ถูกประเภท ไม่คิดที่จะหนีวีซ่าภายหลัง อะไรทำนองนี้อะคะ ...ลองศึกษาหาข้อมูลดูแล้วกันนะคะ เผื่อจะมีช่องทาง โชคดีคะ

janglovely

Post by janglovely » Wed Feb 27, 2013 9:29 am

ขอบคุณมากๆค่ะเดี๋ยวจะลองหาทางดู ;) ;)

Post Reply