ต้องการให้พี่สาวพาแม่มาเยี่ยมควรทำอย่างไร

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Post Reply
fha
แจมน้อย
แจมน้อย

ต้องการให้พี่สาวพาแม่มาเยี่ยมควรทำอย่างไร

Post by fha » Fri Oct 04, 2013 12:17 am

สวัสดีค่ะ หายไปนานไม่ค่อยได้เข้ามาเยี่ยมเพื่อนๆพี่ๆน้องในบ้านนี้นานเพราะติดภาระกิจ หวังว่าพี่ๆน้องๆในบ้านหลังนีคงสบายกันดีนะคะ

วันนี้มีปัญหามาขอคำแนะนำค่ะ คือว่าเดือนธันวาคมนี้จะพาลูกๆไปเที่ยวเมืองไทยและอยากพาคุณแม่มาเที่ยวพร้อมด้วยตอนขากลับ แต่มีปัญหาตรงที่เวลาคุณแม่เดินทางกลับเมืองไทยท่านเดินทางคนเดียวค่อนข้างเป็นห่วงจึงอยากเชิญพี่สาวมาเป็นเพื่อนด้วย จะได้มีเพื่อนกลับ คุณแม่มีวีซ่าท่องเที่ยว10 ปีอายุ 85 ปี พี่สาวอายุ 51 ปี อาศัยอยู่กับคุณแม่ 2 คน ไม่เคยมีวีซ่าอเมริกา เคยไปเที่ยวฮ่องกง 1 ครั้ง เมื่อหลายปีก่อน สถานภาพ โสด ไม่ได้ทำงาน มีบัญชีเงินฝากนิดหน่อย มีสวนส้มโอ มีไร่ข้าวโพด ส่วนตัวเราพึ่งได้กรีนการ์ด 10 ปี สมัยก่อนใช้วีซ่าท่องเที่ยวเข้าออกอเมริกา(ไม่เคยอยู่เกินหรือทำผิดกฏอิมมิเกรชั่นเลย)สามีเกษียนแล้วเราทั้งคู่ไม่ได้ทำงานแต่รับเงินบำนาญ มีทรัพย์สินที่ไทย สถานภาพแบบนี้ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบ้านหลังนี้ด้วยว่าถ้าเรากับสามีรับรองให้พีสาวเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวจะได้หรือไม่ และควรทำอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ต้องการให้พี่สาวพาแม่มาเยี่ยมควรทำอย่างไร

Post by fha » Sat Oct 05, 2013 8:22 am

:(( :(( :(( :(( :(( ไม่มีใครช่วยตอบเลยยยย :(( :((

rose_of_north
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ต้องการให้พี่สาวพาแม่มาเยี่ยมควรทำอย่างไร

Post by rose_of_north » Sun Oct 06, 2013 9:02 pm

fha wrote::(( :(( :(( :(( :(( ไม่มีใครช่วยตอบเลยยยย :(( :((
แม่มีวีซ่าอเมริกาอยู่แล้ว ก็ให้พี่สาวยื่นขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ ขั้นตอนลองดูตามนี้นะคะ จากเว็บพันทิปค่ะ http://pantip.com/topic/30539413

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Mon Oct 07, 2013 2:17 am

ขอบคุณมากค่ะคุณ rose_ of_ north มากๆนะคะ จะลองศึกษาดูค่ะ

Post Reply