ขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้พี่สาวพ

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
fha
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้พี่สาวพ

Post by fha » Sat Oct 05, 2013 6:01 am

สวัสดีค่ะ หายไปนานไม่ค่อยได้เข้ามาเยี่ยมเพื่อนๆพี่ๆน้องในบ้านนี้นานเพราะติดภาระกิจ หวังว่าพี่ๆน้องๆในบ้านหลังนีคงสบายกันดีนะคะ

วันนี้มีปัญหามาขอคำแนะนำค่ะ คือว่าเดือนธันวาคมนี้จะพาลูกๆไปเที่ยวเมืองไทยและอยากพาคุณแม่มาเที่ยวพร้อมด้วยตอนขากลับ แต่มีปัญหาตรงที่เวลาคุณแม่เดินทางกลับเมืองไทยท่านเดินทางคนเดียวค่อนข้างเป็นห่วงจึงอยากเชิญพี่สาวมาเป็นเพื่อนด้วย จะได้มีเพื่อนกลับ คุณแม่มีวีซ่าท่องเที่ยว10 ปีอายุ 85 ปี พี่สาวอายุ 51 ปี อาศัยอยู่กับคุณแม่ 2 คน ไม่เคยมีวีซ่าอเมริกา เคยไปเที่ยวฮ่องกง 1 ครั้ง เมื่อหลายปีก่อน สถานภาพ โสด ไม่ได้ทำงาน มีบัญชีเงินฝากนิดหน่อย มีสวนส้มโอ มีไร่ข้าวโพด ส่วนตัวเราพึ่งได้กรีนการ์ด 10 ปี สมัยก่อนใช้วีซ่าท่องเที่ยวเข้าออกอเมริกา(ไม่เคยอยู่เกินหรือทำผิดกฏอิมมิเกรชั่นเลย)สามีเกษียนแล้วเราทั้งคู่ไม่ได้ทำงานแต่รับเงินบำนาญ มีทรัพย์สินที่ไทย สถานภาพแบบนี้ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบ้านหลังนี้ด้วยว่าถ้าเรากับสามีรับรองให้พีสาวเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวจะได้หรือไม่ และควรทำอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้พี่

Post by fha » Sat Oct 05, 2013 8:20 am

ไม่มีใครช่วยให้คำแนะนำเลยหรอ :-o :((

ya
เด็กหัดโพสต์

Re: ขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้พี่

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 1:16 am

ขอตอบในส่วนที่เข้าใจนะคะ น่าจะลองยื่นขอวีช่าดู พี่สาวมาเยื่ยมสองปีที่แล้ว วีซ๋าท่องเที่ยว มีเงินในบัญชีไม่ถึงแสน นิดเดียวเอง แต่เรามีหนังสือจากหมอที่เรื่องเราจะผ่าตัดและพีสาวมาเยื่ยม มันอาจจะแตกต่างเหตุผล เคยมีบางเคสบางอาชีพการงานดี มีเงินฝากหลายล้านไม่ผ่าน โกรธ ไปยืนด่าเลยก็มี ลองยื่นดูดีที่สุด โชคดีนะคะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Oct 06, 2013 1:30 am

ขอขอบคุณคุณya มากๆค่ะคุณเป็นคนแรกที่ตอบหลังจากที่โพสต์ไปและนั่งเฝ้าดูว่าจะมีใครมาแนะนำหรือให้ำตอบบ้าง( แต่ไม่มีเลย มีแต่คนเปิดอ่าน) ทำให้รู้สึกว่าเราโพสต์อะไรผิดหรือเปล่า ดีใจมากค่ะทีคุณมาตอบให้ ถึงแม้จะต่างกันอยู่บ้างถึงเหตุผลที่ยื่นขอวีซ่า แต่ก็ยังดีและมีกำลังใจที่ยังมีเพื่อสนใจให้คำแนะนำ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^:)^ ^:)^

ya

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 1:40 am

ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีค่ะ คุณไม่ได้เขียนอะไรผิด ไม่ต้องกังวล ตอบตามที่เข้าใจน่ะค่ะ ตัวเองก็ไม่ค่อยรุ้อะไรมากจริงๆเหมือนวัดดวงในการขอว๊ซ๋า โชคดีนะคะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Oct 06, 2013 1:52 am

ขอบคุณมากค่ะ ก็มีกำลังใจขึ้นนะคะที่มีคนตอบ ไม่ทราบว่าคุณyaอยู่รัฐไหนคะ เราอยู่เนวาด้าค่ะ คือหวั่นใจมากเหมือนกันเพราะพี่สาวสถานภาพไม่มั่นคงเท่าไหร่ และเราใช้บัญชีที่ไทยและสามีใช้ใบรับรองเงินเดือนพร้อมเอกสารเรื่องงานไปรับรองพร้อมจดหมายเชิญ แต่พี่สาวไม่ค่อยรู้เรื่องก็กลัวจะตอบไม่ดีนะค่ะ

ya

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 2:06 am

อิลินอยอิลินอยค่ะ พี่สาวเป็นพยาบาล ไม่มีเงินมากในบัญชี อายุ๔๐ กว่าๆ มีลููก ภาษาไม่ต้องพุดถึง ไม่ได้ งูๆปลาๆไม่รู็นะเห็นบางคนคนมั่นคงไม่ผ่านก็ม๊ ไม่รู็ว่าอะไรคือมาตราฐานในการใหผ่านหรือไม่ผ่าน วัดดวงดีที่สุด ยื่นขอไปเลยค่ะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Oct 06, 2013 9:36 am

ขอบคุณคุณyaอีกครั้งค่ะ พี่สาวคุณya มีงานทำ อย่างน้อยก็เป็นพยาบาล แต่พี่สาวพี่(ขอแทนตัวเองว่าพี่แล้วกันนะคะเพราะคงอายุมากกว่า)ไม่ได้ทำงานแต่ทำสวนส้ม เงินในบัญชีก็น้อย คือสถานภาพไม่ดีเท่าไหร่ เห็นเค้าอายุมากสุขภาพก็ไม่ดีเลยอยากให้เค้าได้พักได้เที่ยวบ้างเลยจะซื้อตั๋วให้เค้ามาเที่ยวน่ะค่ะ แต่กลัวเรืองวีซ่าไม่ผ่านจิงๆ

ya

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 9:57 am

ไม่เป็นค่ะ ตอบตามประการณ์ของตัวเอง เท่าที่พอจะใหข้อมูลจากที่รูู็ได้เท่านี้เองค่ะเดี๋ยวค่อยว่ากันเรื่องอายุเนาะ ๔ สิบกว่าแล้วค่ะ :) ไม่รู้นะบางคนมีอาชีพการงานมั่นคง เงินฝากเยอะไม่ผ่านก็มี บางไม่มีผ่านก็มี ตอนแรกก็กลัวเหมือนกัน ก็ได้ข้อมูลจากน้องที่นี่แหละ และพี่สาวกรอกเองหมด ก็คิดว่าวัดดวงกัน เราไม่ได้ร่ำรวย ไม่มีอะไรจะโชว์เขา แต่แค่เราทำงานที่ฟลูทาม และกำลังจะผ่าตัดใหญ๋ เป็นหนังสือติดไปในเอกสารยื่น ไม่ต้องกังวลมากหรอกค่ะ ก็ให้เหตุผลเดินทางมาเป้นกับแม่ซึ่งอายุมาก ตัวพี่สาวก็อายุมาก น่าจะผ่านนะ ลองดู หาเหตุผลดีๆ คิดชะว่า จะผ่านก็ ผ่าน ถ้าไม่ผ่านก็ยื่นใหม่ มีอีกหลายแนวทาง ที่เราสามารถทำได้ ครั้งที่แล้วกลัวบ้านและกลับมีพีรู็้จัก ฝากแม่ของเพื่อนแกมาด้วยเลยมาพร้อมกัน

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Oct 06, 2013 10:57 am

ขอบคุณ อีกครั้งค่ะคุณya พี่ก็ว่าจะลองดูน่ะค่ะ แต่ใจก็ยังกลัวๆอยู่ เอแบบนี้เราควรบอกว่ามาเป็นเพื่อนคุณแม่เวลาเดินทางหรือควรบอกว่ามาคนเดียวดีคะ เพราะถ้าบอกว่ามากับคุณแม่เค้าจะกลัวว่าพากันมาอยู่ที่นีหรือเปล่า ตอนนี้เครียดค่ะไม่รู้จะบอกแบบไหนดี

ya

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 11:05 am

ไม่เป็นค่ะ มาเป็นเพื่อนแม่ซึ่งอายุมาก มาเยี่ยมลูก น่าจะผ่านนะ รอรอลู้นดูค่ะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Oct 06, 2013 3:08 pm

ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับกำลังใจ ตอนนี้กำลังให้พี่ส่งเอกสารมาให้กรอกใบสมัครค่ะ ไม่ทราบคุณyaกรอกให้หรือพี่สาวกรอกเองคะ แล้วนัดให้เค้าเองหรือเปล่า ขอโทษนะคะที่ถามรบกวนบ่อยๆ[/left]

ya

Post by ya » Sun Oct 06, 2013 10:57 pm

ไม๋เป็นไรค่ะ ยินดีตอบตามที้เข้าใจค่ะ ไม่ต้องขอบคุณทุุกครั้งหรอกค่ะ เข้าใจความรู็สึกอยากให้ม่และพี่สาวได้มาหา อยากให้สมหวังนะคะ พี่สาวกรอกเอง ทำเองทังหมด กรอกเวป ออนไลน์ ไม่ได้ช่วยอะไรแกเลย แล้วเขาก็ให้วันนัดสัมภาษณ์มา เอกสารที่เราส่งให้เขาก็ไม่ได้เชคอะไรเลย แกก้เลยเก็บไว้โชว์ตอนเข้ามาที่นี่

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Mon Oct 07, 2013 2:25 am

ค่ะ ที่ต้องขอบคุณเพราะคุณya สละเวลามาเขียนตอบให้ทุกครั้ง เคค่ะ คือเรื่องเอกสารมันเป็นภาษาอังกฤษพี่สาวไม่รู้เลย กลัวกรอกไม่ได้น่ะค่ะ อีกอย่างมันมีเวลาด้วยต้องให้ภายในเวลาถ้างั้นต้องเริ่มใหม่ ไม่ทราบจริงหรือเปล่า

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Mon Oct 07, 2013 2:34 am

แพรไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้ แต่แพรว่าการตอบคำถาม ควรตอบตามจริงค่ะ จะเดินทางพร้อมแม่ก็บอกว่ามาพร้อมแม่ หาเหตุผลที่ดีๆตอบไปว่าทำไมต้องมาและเหตุผลที่ต้องกลับไทยแน่นอน แม่อายุเยอะแล้ว เดินทางกับแม่จะได้ดูแลแม่ระหว่างการเดินทางไปกลับด้วย ไม่น่าใช่เหตุผลที่ต้องปิดบังเลย
หาหลักฐานยืนยันความสัมพันธ์กับเมืองไทยที่แสดงว่าจะกลับมาเมืองไทยแน่ๆให้ได้มากที่สุด

บางคนหลักฐานเยอะไม่ได้วีซ่าก็มี บางคนก็ดีใจว่าไม่ได้ใช้หลักฐานอะไรมากก็ได้วีซ่ามา

แล้วแต่การพิจารณาของจนท.และดวงด้วยค่ะ หลายๆคนคิดว่าน่าจะได้แต่ก็ไม่ได้มาบ่นก็เยอะ

เตรียมเอกสารให้ดีที่สุดก็แล้วกันค่ะ ก่อนไปก็ทำบุญเยอะๆ เผื่อผลบุญจะช่วยได้ อย่างน้อยก็ไปสัมภาษณ์อย่างสบายใจ ไม่ประหม่า :-)

ขอให้ได้วีซ่าทั้งสองคนนะคะ

เรื่องเอกสารถ้าทำไมไม่ได้คงต้องหาคนช่วยค่ะ หลายๆคนทางฝั่งเราจะกรอกให้ หรืออาจให้สามีเราช่วยกรอกให้ค่ะ

Post Reply