สอบถามวีซ่าท่องเที่ยว B1/B2 (จะไปอเมริกา รอบสองค่ะ)

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
aor_tom
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

สอบถามวีซ่าท่องเที่ยว B1/B2 (จะไปอเมริกา รอบสองค่ะ)

Post by aor_tom » Sat Oct 12, 2013 4:20 pm

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการเดินทางเข้าอเมริกา รอบสองหน่อยค่ะ

เรามีวีซ่า B1/B2 ได้มา 10 ปีค่ะ
ประมาณปี 2012 เราได้ไปอเมริกาครั้งแรก ตม. แสตมป์ให้อยู่ได้ 6 เดือน
และเราก็อยู่เกือบ 6 เดือนเลยค่ะ (แต่ไม่เกิน 6 เดือนนะคะ)
เพราะด้วยงานของเราคือเราไม่ได้ทำงานประจำนะค่ะ เรามีบ้านให้เช่าที่เมืองไทย เราเลยสามารถอยู่เที่ยวได้เต็มที่ ประกอบกับงานของเราอีกอย่างคือเอาสินค้าจากอเมริกามาขายเมืองไทยนะค่ะ เราเลยต้องตระเวนทั้งเที่ยวและ shopping นำสินค้ามาขายค่ะ และช่วงก่อนจะกลับไทย เรามีเหตุบังเอิญคือพอดีช่วงก่อนกลับเราป่วยกะทันหันค่ะ และเราก็มีใบรับรองแพทย์จากทางอเมริกาพร้อมหมด เพราะเราต้องเอาเอกสารเหล่านี้ยื่นต่อ Insurance เมืองไทยนะค่ะ

1. อยากทราบว่าหากเราจะไปอเมริการอบ 2 อีกครั้ง แพลนไว้ว่าน่าจะประมาณไม่กลางปีก็ปลายๆ ปี 2014 (เรากลับมาไทยประมาณ March 2013 ค่ะ) อยากทราบว่าถือว่าเว้นช่วงได้นานพอหรือยังคะในการที่เราจะไปเที่ยวอเมริการอบ 2 เราจะโดน ตม.ซักถามเยอะมั๊ยคะ จะต้องพาเข้าห้องเย็นหรือเปล่า

2. การไปอเมริการอบสอง เราต้องเตรียมแผนการท่องเที่ยว พร้อม Plan ที่พักเหมือนกับตอนไปรอบแรกหรือเปล่า

3. การไปอเมริการอบ 2 หากตม. ถามว่ามีคนรู้จักอยู่อเมริกาหรือเปล่า หากเราตอบว่ามี จะมีผลต่อการพิจารณาให้เข้าประเทศอเมริกาหรือเปล่าคะ

รบกวนผู้ที่ใช้วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา เข้าๆ ออกๆ อเมริกาบ่อยๆ และอยู่เต็มที่ 6 เดือนรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Ammy
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: สอบถามวีซ่าท่องเที่ยว B1/B2 (จะไปอเมริกา รอบสองค่ะ)

Post by Ammy » Sat Feb 22, 2014 11:58 am

เอม ก้อไปอเมริการมา 2 รอบ วีซ่า 10 ปี
1/ ไป พค 2012 กลับ ตค 2012 อยู่ 5 เดือน ตม Stamp 6 เดือน
2/ ไป มีค 2013 กลับ กย 2013 อยู่ 5 เดือน 28 วัน ตม Stamp 6 เดือน
ครั้งที่ 2 โดนแยกสัมภาษณ์ ถามนิดหน่อย ว่าครั้งก่อนไปไหนมาบ้าาง เที่ยวยังไม่ทั่ว?
เอมตอบว่า ไม่สบาย เอารูปที่โดนแมลงกัดให้ดู ตม ก้อ Stamp ให้ 6 ด
ข้อแนะ
ครั้งที่ 1 พักบ้านญาติ ก้อแจ้งพักที่เดิม
หรือถ้าลงสนามบินต่างรัฐก้อดี เพราะเราอยากเที่ยวที่อื่นบ้าง
หรือจะไปงานแต่ง รับปริญญา วันสำคัญต่างๆๆ แต่ ต้องมีหลักฐาน เช่น การดแต่งาน
อยากกวนเพื่อนๆๆ ว่า จะเดินทางไปครั้งที่ 3 ควรทิ้งระยะห่างครั้งที่สองนานไม๊ค่ะ??? กลัว ตม ไม่ให้ผ่านจังเลยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
เอม

Post Reply