ถามผู้รู้เรื่องหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ระหว่างญาติซึ่งเป็นลูก

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
mina2124
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ถามผู้รู้เรื่องหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ระหว่างญาติซึ่งเป็นลูก

Post by mina2124 » Sun Nov 10, 2013 3:16 pm

^:)^ สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อนัทตอนนี้อยู่อเมริกา 3 ปีแล้วค่ะ แต่งงานมีลูกชายวัยแปดเดือนกว่าแล้วสามีเป็นคนอเมริกันและนัทเองก็ถือกรีนการ์ด10ปี คือเมื่อ่ประมานห้าเดือนทีทแล้วนัทเคยขอวีซ่าเยี่ยมญาติให้น้องซึ่งมีฐานะเป็นลูกพี่ลูกน้องกันอ่ะค่ะและน้องเค้าก่ายังเป็นนักศึกษาอยู่แต่อยู่ในช่วงปิดเทอมก่าเลยอยากให้เค้าได้มาเที่ยวและมาเยี่ยมหลานด้วยแต่วีซ่าก็ถูกปฏิเสธไปแล้วตอนนี้ก่เลยอยากจะยื่นให้น้องเค้าอีกทีแต่ก่ยังกลัวว่าจะไม่ผ่านอีกเพราะเค้าขอหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ระหว่างน้องและนัท นัทและแๆนเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด น้องเค้าก่มีหนังสือยืนยันการเป็นนักศึกษาของวิทยาลัยอยู่ นัทเองก่าไม่รู้ว่าจะไปหาหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ได้ที่ไหนเพราะนามสกุลเราก่าไม่เหมือนกัน คือพ่อของน้องเค้าเป็นน้องชายของแม่นัทอ่ะค่ะ นัทเป็นคนกรอกเอกสารการสมัครให้น้องเค้าเองค่ะเพราะน้องเค้ากรอกไม่เป็น. จดหมายเชิญแฟนและนัทก็ส่งให้แล้ว ตอนที่น้องเค้าโทรมาบอกว่าไม่ผ่านร้องให้ใหญ่เลยคือเราเองก็สงสารอ่ะค่ะ ก่็เลยถามเค้าว่าเจ้าหน้าที่เค้าถามอะไรมั่ง เท่าทีจับใจความได้คือเค้าไม่มั่นใจว่าเราเป็นญาติกันจริงหรือเปล่าเพราะเค้าต้องการหลักฐานที่ยืนยันว่าน้องเค้าเป็นลูกพี่ลูกน้องกันจริงๆ คำถามคือนัทต้องใช้อะไรบ้างค่ะเพือ่ยยืนยันนอนยันอ่ะค่ะเฮ้ออออออออ คิดแล้วกลุ้มมมจริงค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ ^:)^ ^:)^ ^:)^

AJ Stevens
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: ถามผู้รู้เรื่องหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ระหว่างญาติซึ่งเป็

Post by AJ Stevens » Mon Feb 03, 2014 9:33 am

สวัสดีค่ะคุณนัท เรื่องเอกสารที่จะแสดงถึงความสัมพันธ์คงยากที่จะหานะคะ
แต่ที่สถานทูตไม่ให้น้องผ่านน่าจะมาจากสาเหตุที่เขากลัวว่าน้องคุณมาแล้วจะไม่กลับมากกว่านะคะ
เขาจะดูหลักฐานที่แสดงว่าน้องของคุณมีภาระผูกพันธ์กับเมืองไทยมากแค่ไหน มีแนวโน้มที่จะมาแล้วไม่กลับมากเท่าไหร่
ตามที่คุณนัทเล่ามา เขาคงกลัวว่าคุณนัทจะให้น้องมาหาท่องเที่ยวแล้วอยู่ต่อดูแลลูกให้นะคะ
พวกที่ขอวีซ่าก่อนๆทำมาเยอะ ส่งผลกระทบกับคนที่ขอจะมาเที่ยวจริงจริง
ทางที่ดีนะคะถ้าน้องอยากมาเยี่ยม และน้องยังเป็นนักศึกษาก็ให้น้องไปโครงการ Work and Travel ก็ได้นะคะ ได้มาเที่ยวแถมได้ทำงานมีเงินติดกระเป๋ากลับบ้านด้วยค่ะ น้องก็จะได้เห็นหลานด้วย
ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ

Post Reply