ขั้นตอนการยื่นเรื่องขอวีซ่า

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
apichart_x
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขั้นตอนการยื่นเรื่องขอวีซ่า

Post by apichart_x » Tue Nov 26, 2013 9:08 am

สวัสดีครับ คือผมและภรรยา ต้องการเดินทางไปเยี่ยม คุณยาย ของภรรยา (เป็น ซิติเซ่น)
และคุณแม่ของภรรยา ( มีกรีนการ์ด) ที่ นิวยอรค์ กระผมอยากรบกวนสอบถามถึงขั้นตอนการเตรียมเอกสารต่างๆ รวมถึง ใบรับรองที่อยู่ ในการยื่นขอวีซ่า ด้วยครับ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ขั้นตอนการยื่นเรื่องขอวีซ่า

Post by iiwswa » Tue Nov 26, 2013 11:57 am

หมายถึงตัวอย่างจดหมายรับรองการเกี่ยวกับไปครั้งนี้จากญาติทางอเมริกา หรือเปล่าคะ

คัดลอกข้อมูลที่แพรเคยตอบไว้มาให้นะคะ
iiwswa wrote:

วิธีการสมัครวีซ่า http://thai.bangkok.usembassy.gov/niv_howtoapply.html

ข้อมูล ค่าธรรมเนียม --> 160$ http://thai.bangkok.usembassy.gov/niv_visafees.html

ลิงค์ต่างๆ ที่พี่แนทรวบรวมไว้ viewtopic.php?f=2&t=5607
ตัวอย่างประสบการณ์เพื่อนๆ มีตัวอย่างจดหมายรับรองอยู่ในนี้ค่ะ viewtopic.php?f=2&t=33867
viewtopic.php?f=2&t=34024&p=1001774#p1001774
viewtopic.php?f=2&t=33913
viewtopic.php?f=2&t=33790

พยายามหาหลักฐานแสดงให้เจ้าหน้าที่เชื่อว่าไปแล้วกลับมาเมืองไทยแน่นอน มีหลักฐานความผูกพันธ์กับเมืองไทย
เอกสารการทำงานที่มั่นคง มีรายได้มั่นคง
มีทรัพย์สินที่เมืองไทยมั่นคง ถาวร มีกิจการที่ต้องกลับมาดูแล
ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสารเหมือนกันหมด
ทำไร่ทำนา ไม่มีเอกสารรับรองการทำงาน ก็ขอวีซ่าท่องเที่ยวไปเยี่ยมลูกเยี่ยมหลานที่อเมริกาได้
แต่ต้องแสดงหลักฐานให้เจ้าหน้าที่เชื่อว่าจะไม่ไปอยู่เลย

บางเคสก็ผ่านง่ายๆ บางเคสก็ยาก แล้วแต่การพิจารณาของจนท.
ตัวอย่างเอกสาร เคสที่เตรียมเอกสารให้แม่และได้วีซ่า ทำเรื่องปีที่แล้วค่ะ
(แม่ทำสวน ไม่มีเอกสารรับรองการทำงานและรายได้ค่ะ )

1. ลุกเขยที่อเมริกาเขียนจดมมายรับรอง
2. พาสปอร์ตแม่
3. รูปถ่าย 2x2 "
4. สมุดบัญชีธนาคารแม่
5. โฉนดที่ดินของแม่
6. สมุดคู่มือรถที่แม่เป็นเจ้าของ

ได้วีซ่าท่องเที่ยว 10 ปีมา

บางคนหลักฐานดูดีมากน่าจะผ่านแน่ๆ แต่ก็ไม่ได้วีซ่า บางคนหลักฐานพอๆกับคนที่เอกสารไม่ผ่าน แต่ก็ได้วีซ่ามา

หลายๆคนบอกว่าขอวีซ่าท่องเที่ยวนอกจากอาศัยความพร้อมเรื่องหลักฐานยังต้องอาศัยดวงด้วยค่ะ
ขอให้โชคดีนะคะ :)>-

apichart_x
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: ขั้นตอนการยื่นเรื่องขอวีซ่า

Post by apichart_x » Wed Nov 27, 2013 4:02 pm

ขอบคุณพี่มากๆ นะครับ ที่ช่วยแนะนำ แต่ผมมีเพิ่มเติมนิดนึงครับ คือ คนที่ต้องการขอวีซ่าไปอเมริกานั้น คือ ตัว ผม และ ภรรยา
(ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส) ส่วน คุณยายของภรรยา ท่านได้เป็นซิติ้เซ่นที่นั่นแล้ว โดยมีที่อยู่ที่นิวยอรค์ และ ตัวคุณแม่ของภรรยา ท่านมี กรีนการ์ด (ท่านอยู่ที่อเมริกาได้เกือบ สิบปี) คือ ผม อยากทราบว่า

ช้อ1 ถ้าขอวีซ่าในการไปเยี่ยมท่าน+ไปเที่ยว จะได้ประมาณ กี่เดือนครับ
ข้อ2 ถ้าขอไปเรียนภาษาที่นั่นจะต้องทำอย่างไร

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Wed Nov 27, 2013 5:07 pm

สรุปคือมีญาติมีคนรู้จักอยู่อเมริกา จะได้วีซ่าท่องเที่ยวหรือไม่ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของจนท.วันสัมภาษณ์

ถ้าหาข้อมูลเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวกรณีมีคนรู้จักอยู่อเมริกานี่ อาจอ่านเจอบางคำแนะนำแนะนำว่า อย่าบอกว่ารู้จักใครที่อเมริกานะ ทางสถานทูตจะคิดว่าอยากไปตั้งรกรากที่นั่น ให้บอกว่าไม่รู้จักใคร

แต่ก็ไม่แน่เสมอไป คนที่มีญาติมีคนรู้จัก มีลูกสาว ลูกเขย พี่ น้อง หลาน เพื่อน อยู่ที่มีอเมริกา หลายๆคนก็ได้วีซ่าท่องเที่ยวมา ไม่ใช่กลุ่มน้อยๆเลย ในความเห็นแพร การตอบความจริงจะช่วยให้เราไปต่อได้แบบไม่สะดุดและประหม่า หากถูกถามเยอะ คือถ้าโกหกไปว่าไม่รู้จักใคร ก็ต้องโกหกคำถามที่2,3,4ตามมา พักที่ไหนอะไรยังไง โหกไปโกหกมาสะดุด สุดท้าย จนท.ไม่เชื่อ พลาดวีซ่าได้
แต่ถ้าเราตอบตามจริง หาหลักฐานมาสนับสนุนดีๆ ก็มีโอกาสได้วีซ่าเหมือนกัน
แพรสนับสนุนให้ข้อมูลตามความจริงนะ แต่โอกาสได้วีซ่าอาจน้อย
ต้องพยายามแก้ไขด้วยการหาหลักฐานที่แสดงว่าจะกลับมาเมืองไทยมาช่วยเยอะๆค่ะ

( บอกว่าไม่รู้จักใครที่อเมริกา หรือรู้จัก มีโอกาสได้วีซ่าและไม่ได้ทั้งนั้นค่ะ อย่างที่บอกแล้วแต่การพิจารณาของจนท.และดวงที่จะช่วยเสริม )

ตัวอย่างจดหมายรับรองและขั้นตอนวีซ่าท่องเที่ยวตามที่แพรบอกไปข้างบน ปรับเปลี่ยนเนื้อหาจดหมายให้ตรงกับสถานการณ์ตัวเองนะคะ บรรยายความสัมพันธ์ รู้จักกันมานานขนาดไหน สนิทกันมากน้อยแค่ไหน ให้ดูมีเหตุผลสมควรว่าทำไมทางนั้นถึงได้เขียนจดหมายรับรองให้

คำถามว่าจะไปเยี่ยมได้กี่เดือน ก็ไม่มีคำตอบที่ถูกที่สุดให้นะคะ

เพราะจากที่เคยอ่านขัอมูลและทราบมา บางคนก็อยู่แค่เดือนสองเดือน บางคนก็6เดือน (สูงสุด6เดือน)

แต่ในการสัมภาษณ์ขอวีซ่าน่าจะบอกระยะเวลาดูสมเหตุสมผลกับการไปเที่ยว เพราะถ้าบอกนานไป เช่น ตั้งใจไปเที่ยว 6เดือน อาจจะทำให้ไม่น่าเชื่อถือว่า ทำไมไปเที่ยวนานจัง ทำงานอะไร อายุในวัยทำงานทำไมมีเวลาว่างไปเที่ยวมากขนาดนั้น ค่าใช้จ่าย6เดือนเอามาจากไหน ไม่ต้องกลับมาทำงานที่ไทยเหรอ ถ้าไม่มีหลักฐานการกลับมาทำงานที่ไทยโอกาสได้วีซ่าก็น่าจะน้อย ยกตัวอย่างนะคะ

กรณีคุณapichartนี่ แพรว่าจนท.คงให้ยากหน่อยคะ เพราะดูเหมือนว่า ครอบครัวแฟนไปตั้งรกรากอยู่ที่อเมริกแล้ว จนท.อาจคิดว่ามีแนวโน้มที่อาจอยากอยู่ถาวร และท่าทางจะพออยู่ได้หาทางไปต่อได้แม้เข้ามาอยู่แบบผิดกฎหมายก็ตาม
(ถึงแม้ความจริงไม่ใช่ แต่มีทั้งแม่ทั้งยายอยู่อเมริกา แพรว่าจนท.คงคิดเยอะหน่อยล่ะค่ะ)

เรื่องไปเรียนภาษาแพรไม่มีข้อมูลขั้นตอนละเอียดนะคะ

เพื่อนในนี้ก็คงไม่มีคำตอบมาให้ เพราะเกือบทั้งหมดที่เข้ามาในนี้มาด้วยวีซ่าถาวรครอบครัวค่ะ คงไม่มีใครมีประสบการณ์ข้อมูลมาตอบแบบละเอียด

แต่จากที่แพรเคยอ่านข้อมูลคร่าวๆ หาข้อมูลจะให้หลานมาเรียนภาษาที่นี่
เท่าที่ได้ข้อมูลมานะคะ
ต้องหาที่เรียนก่อนค่ะ ติดต่อที่เรียน ข้อแม้ที่แพรเข้าไปดูในสถานศึกษาสำหรับนักเรียนต่างชาติคือ จะต้องมีหลักฐานการเงินโชว์ว่าสามารถเล่าเรียนได้เพียงพอที่จะจ่าย 1 ปีแรก ( หลักสูตรที่แแพรดู เรียนภาษาหลักสูตรเร่งรัด ห้าแสนกว่า แต่เงินที่โชว์สถานทูตคงต้องครอบคลุมค่าใช้จ่ายทั่วไปด้วย และแต่ละที่ค่าเรียนแตกต่างกัน แพรยกตัวอย่างที่แพรหาข้อมูลค่ะ )
ค่าเรียนหรือค่าหน่วยกิตสำหรับต่างชาติจ่ายมากกว่าพลเมืองถาวรของที่นี่ ทางสถานศึกษาตรวจสอบหลักฐานเอกสารที่จะใช้ในการศึกษาที่นี่ (อาจไม่หมือนกันทุกที่นะคะ แพรเล่าจากสถานศึกษาที่แพรเข้าไปหาข้อมูลค่ะ)
หลังจากติดต่อที่เรียนได้มีที่เรียนแน่นอน ได้หลักฐานมา เอามาดำเนินการวีซ่านักเรียน โดยทำตามระเบียบขั้นตอนที่สถานทูตมีไว้
ซื้อpin ขอนัดสัมภาษณ์เหมือนวีซ่าท่องเที่ยว

วีซ่านักเรียนต้องมีหลักฐานการเงินที่จะใช้ในการศึกษา และใช้เวลาในการติดต่อสถานศึกษา หาเอกสารให้ครบตามสถานศึกษาต้องการ กรอกใบสมัครเรียน หลังจากนั้น หาเอกสารตามที่สถานทูตต้องการ และยังต้องแสดงหลักฐานความผูกพันธ์ที่จะกลับไทยด้วยเหมือนกันกับวีซ่าท่องเที่ยว เตรียมตัวเตรียมเอกสารทั้งหมดมากกว่าวีซ่าท่องเที่ยว

แพรคิดว่ากรณีคุณ apichart ที่มีแม่ยาย แม่แฟนอยู่ที่นั่น (ไม่มีหลักฐานว่าเป็นญาติกันโดยตรงเลย) ในมุมมองจนท.อาจคิดว่า จดหมายรับรองใครก็เขียนได้ รู้จักจริงไม๊ก็ไม่รู้ อาจแค่ช่วยกันเพื่อผลประโยชน์ วีซ่านักเรียนน่าจะมีโอกาสได้มากกว่าวีซ่าท่องเที่ยวนะ เพราะเอกสารที่ใช้ต้องมีการรับรองจากสถานศึกษาที่จะไปศึกษา ดูน่าเชื่อถือกว่า แต่ก็ต้องเตรียมการเตรียมเอกสารนานกว่า หลักฐานการเงินมากกว่าวีซ่าท่องเที่ยว

สรุปแล้วยากหมดล่ะค่ะ ลองดูละกันนะคะ คงไม่มีคำแนะนำไหนที่สามารถรับรองว่าทำตามนี้แล้วได้แน่ บางคนก็ลองหลายครั้งกว่าจะได้วีซ่ามา
ขอให้โชคดีค่ะ :)>-

ถ้าอยากได้ข้อมูลประสบการณ์ขั้นตอนวีซ่านักเรียนแบบละเอียด หาอ่านในพันทิพนะคะ มีคำแนะนำที่ละเอียดพอสมควรในนั้น
ในนี้ส่วนใหญ่จะมีคำตอบแต่เกี่ยวกับวีซ่าถาวรครอบครัวค่ะ

apichart_x
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by apichart_x » Thu Nov 28, 2013 9:28 pm

ขอบคุณมากครับ คุณ แพร ยังไง ผมจะลองทำตามที่คุณแพรแนะนำนะครับ ถ้าติดขัดตรงไหน หรือ อื่นๆ ผม ก้อคงต้องรบกวนคุณแพรอีกแน่นอนครับ :-)

Post Reply