ขอวีซ่าให้พ่อ แม่ และน้องสาวมาเยี่ยมที่เมกา

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
bow209
เด็กหัดโพสต์
เด็กหัดโพสต์

ขอวีซ่าให้พ่อ แม่ และน้องสาวมาเยี่ยมที่เมกา

Post by bow209 » Sun Jan 12, 2014 6:07 am

สวัสดีค่ะ...หายไปนาน แต่เป็นแฟนคลับเว็บนี้สม่ำเสมอนะคะ ตั้งแต่ทำวีซ่า CR1 ปี 2009 จนถึงทำCitizen ปี 2012 ขอบคุณข้อมูลดีๆ คนใจดีๆ ในเว็บนี้มากนะคะ ตอนนี้โบว์ได้ citizenship แล้ว เลยอยากรับรองให้พ่อ แม่ และน้องสาวมาเยี่ยมเราที่นี่บ้าง อยากให้พวกเค้ามาเที่ยว มาดูความเป็นอยู่ของเราที่นี่ค่ะ มีคำถามเกี่ยวกับวีซ่า B1/B2 ค่ะ อยากรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
1. โบว์อยากให้พ่อ แม่มาช่วงคริสต์มาสสิ้นปีนี้ แต่จะขอวีซ่าตั้งแต่ตอนนี้ ไม่ทราบว่าจะเร็วไปมั๊ยคะ จะมีคำถามเกิดขึ้นกับกงสุลมั๊ยคะ สาเหตุที่ต้องทำตั้งแต่ตอนนี้เพราะน้องสาวจะไปเรียนภาษาที่เมืองจีนเดือนหน้า ตั้งใจว่าจะไปปีนึง ก็เลยต้องทำวีซ่าตอนนี้ เพราะstatement ที่จะยื่นเป็นชื่อของน้องสาว พ่อกับแม่ไม่มีบัญชีเป็นชื่อตัวเอง เพราะให้น้องสาวเป็นคนทำเรื่องธนาคารให้ ไม่ทราบจะมีปัญหาเรื่องบัญชีอีกมั๊ยคะ
2. เกี่ยวกับแบบฟอร์ม 160 ตรงที่ให้กรอกรายได้แต่ละเดือน อันนี้สำคัญมากน้อยแค่ไหนคะ เพราะพ่อแม่ทำอาชีพอิสระ รายได้ต่อเดือนไม่ค่อยแน่นอน โบว์ควรใส่ค่าประมาณดีมั๊ยคะ?
3. ของน้องสาว ควรยื่นหนังสือรับรองการทำงาน หรือใบตอบรับจากมหาลัยที่เมืองจีน ตอนนี้ยังทำงานอยู่ แต่จะออกเดือนหน้าเพื่อไปเรียน หรือยื่นทั้งสองอย่าง แต่เกรงว่าเรื่องจะยาว กงสุลจะถามเยอะ
4. บ้านที่พ่อ แม่ และน้องอยู่เป็นชื่อโบว์ ถ้ายื่นประกอบไป จะเกิดคำถามมั๊ยคะ?

เอกสารที่จะยื่นวันสัมภาษย์ รบกวนแนะนำด้วยค่ะว่าครบถ้วนพอมั๊ย

1. หนังสือเชิญจากโบว์และแฟน กล่าวถึงการรับผิดชอบเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ
2.หนังสือรับรองการทำงานของโบว์
3. W2 ของโบว์และแฟน
4. statement ของโบว์และแฟน
5. tax 2011-2012
6. passport ของโบว์และแฟน ยืนยันการเป็นcitizen
7. driving license ของโบว์และแฟน
8. รูปถ่ายบ้านที่เมกา
9. รูปถ่ายตอนแต่งงาน ที่โบว์กับแฟนกลับเมืองไทยปีที่แล้ว

ของพ่อ แม่ และน้องสาว
1. หนังสือรับรองการทำงานของพ่อ
2. บัตรอนุญาตมัคคุเทศน์ของพ่อ
3. หนังสือสัญญาเซ้งร้านค้าของแม่เป็นเวลา 1 ปี (พอมั๊ยคะ หรือควรเป็น 2 ปี คือ สัญญาทำปีต่อปีค่ะ) ทะเบียนการค้าไม่มีค่ะ เพราะเป็นร้านเล็กๆ กงสุลจะมีคำถามมั๊ยคะ ควรถ่ายรูปร้าน พร้อมแม่ยืนอยู่ในร้านด้วยมั๊ยคะ เพื่อเป็นการยืนยัน
4. ของน้องสาว ใบรับรองการทำงานดีหรือใบตอบรับจากมหาลัยดี โบว์อ่านเจอข้อความที่บอกว่านักศึกษาขอวีซ่า มีโอกาสได้ง่าย แต่ไม่แน่ใจว่ารวมถึงการไปเรียนภาษาด้วยหรือเปล่า
5. statement ชื่อน้องสาวมีเงินอยู่สองแสนกว่า
6. เล่มทะเบียนรถเป็นชื่อน้องสาว
7. โฉนดบ้านที่เป็นชื่อโบว์ (จะมีปัญหามั๊ยคะ)
8. รูปถ่ายบ้านที่เมืองไทย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^:)^

Post Reply