รวมประสบการณ์เพื่อนๆ ที่ถูกปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Sun Feb 05, 2006 10:04 pm

หากแฟนมาหาเพื่อช่วยสัมภาษณ์ ขอวีซ่าท่องเที่ยวจริง เตรียมเก็บหลักฐานไว้เลยนะคะ ว่าเขาได้มาหาที่เมืองไทย เพื่อจะได้ใช้เป็นข้อมูลในการขอวีซ่าคู่หมั้น การขอวีซ่าท่องเที่ยวครั้งต่อไปนี้ ขอให้ใช้หลักฐานทางการเงินของตนเท่านั้น อย่าใช้ของแฟน เพื่อนคนนึงของจุ๋มเขาได้วีซ่าท่องเที่ยวทั้ง ๆ ที่แฟนเขาซัพพอร์สทุกอย่างก็เพราะว่า เธอสร้างหลักฐานเท็จเพื่อแสดงว่าสมบัติทุกอย่างที่เธอมีอยู่เป็นของครอบครัวเธอเอง เงินในบัญชีก็เป็นเงินมรดก (แต่แฟนเอาใส่ให้) ไอ้การที่ขอมันไม่ยากหรอกค่ะ แต่ถ้าสถานฑูตเค้ารู้ว่า จะไปเยี่ยมแฟน และแฟนออกเงินสนับสนุนให้ เขาก็จะตีความไปเลยว่า ถ้าเราอยู่ได้ เราก็จะแต่งงานทันที และไม่กลับเมืองไทย แต่ถ้าเราแสดงให้เขาเห็นว่า (เหมือนเพื่อนของจุ๋ม) เรามีเงิน มีทรัพย์สมบัติของตนเอง ถึงแม้ไม่มาก แต่เราก็ดูแลตัวเองได้ ยังไงก็จะกลับมาเมืองไทย แค่อยากไปดูหัวนอนปลายเท้าแฟน ไปพบครอบครัวเขา อีกอย่างงานเราก็มีและมั่นคง ไม่อยากทิ้งไปเฉย ๆ อยากให้แน่ใจก่อน สรุปแล้ว แสดงหลักฐานทุกอย่างให้สถานฑูตเชื่อว่า เราเป็นตัวของตัวเอง อยู่ได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องให้แฟนสนับสนุนทางการเงินเพื่อเดินทางไปอเมริกา

36_1_37

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Feb 06, 2006 1:02 am

คุณพี่สาคะ แนทว่าการขอวีซ่าแต่ละอย่างก็มีเวลาให้เราตัดสินเยอะนะคะ ไม่ใช่ว่าคุณได้วีซ่าแล้วคุณต้องมาเลยน่ะค่ะ อย่างเช่นวีซ่าคู่หมั้นนะคะ ก็มีอายุ 6 เดือนก่อนที่คุณจะตัดสินใจว่าจะมาเมื่อไหร่น่ะค่ะ พอมาถึงอเมริกาก็มาดูใจได้อีก 90 วันค่ะ หากว่าไม่ชอบก็กลับไปได้ค่ะ แล้วก็ขอมาใหม่ได้อีกค่ะ มีน้องเขาขอมาแล้วค่ะ เขาก็มาได้ปกติน่ะค่ะ ลองเข้าไปอ่านดูได้นะคะ คลิกที่นี่ - เพื่ออ่านข้อมูลการขอวีซ่าคู่หมั้นครั้งที่ 2

menatriley
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by menatriley » Mon Feb 06, 2006 2:03 am

เห็นด้วยกับทุก ๆ คนในห้องคะ ยังงัยขอเอาใจช่วยด้วยคนนะคะพี่สา :FL:

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Mon Feb 06, 2006 5:41 am

ใช่ค่ะ อย่างที่พี่แนทพูดแหละค่ะ คุณขอวีซ่าคู่หมั้นดีกว่านะคะเพราะได้แน่นอนค่ะ อีกอย่างวีซ่สคู่หมั้นเนี่ยะคุณไม่จำเป็นต้องแต่งงานตอนมาถึงอเมกาแล้วค่ะ เพราะเค้าจะบอกว่าเราต้องแต่งงานภายใน 90 งันหลังจากที่เข้าอเมกาแล้ว แต่เราสามารถที่จะไม่แต่งก็ได้ค่ะ คุณมาดูก่อนนะคะว่าน่าจะอยู่ได้ไหม ถ้ายังไม่พร้อมที่จะแต่งก็ต้องกลับเมืองไทยก่อน 3 เดือนหลังจากวันที่เราเข้าประเทศแล้วได้นะคะ แล้วพอกลับไปแล้วคุณก็สามารถที่จะขอวีซ่าคู่หมั้นใหม่ก็ได้ถ้าหากกคุณคิดว่าคุณพร้อมที่จะแต่งงานแล้วน่ะค่ะ ....

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Mon Feb 06, 2006 10:05 am

ใช่ค่ะ จริงอย่างที่พี่แนทกับธันย่าบอกค่ะ ตัดสินใจให้ดีๆนะค่ะ ปอนด์จะเป็นกำลังใจให้ ขอให้โชคดีค่ะ

Locked