กลับไปยังกระทู้  [ 40 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
ได้รับจดหมาย จากNVC แล้วก็เคสนัมเบอร์ BNK 
เจ้าของ ข้อความ
แจมน้อย
แจมน้อย

โพสต์ ได้รับจดหมาย จากNVC แล้วก็เคสนัมเบอร์ BNK
มาขอคำแนะนำต่อคะ (ทำเคสขอกรีนการ์ดให้พ่อ)

วันนี้เพิ่งได้รับเคสนัมเบอร์ BNK คะ เขาบอกว่าให้จ่ายเงินค่าธรรมเนียม(AOS) ออนไลน์ $88.00 จากนั้นแล้วต้องทำไงต่อคะ แล้วในส่วนของสปอนด์เซอร์ ต้องส่งเอกสารอะไรบ้่างคะ ขอรบกวนหนอ่ยนะคะ จะได้แน่ใจว่าทำไงต่อไป

ขอบคุณคะ

เสาร์ ม.ค. 25, 2014 4:49 am
ข้อมูลส่วนตัว YIM
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

โพสต์ Re: ได้รับจดหมาย จากNVC แล้วก็เคสนัมเบอร์ BNK
parewa เขียน:
ขั้นตอน ขอวีซ่าถาวรให้พ่อแม่

ขั้นตอนที่1. USCIS
1.จ่ายเงินค่าธรรมเนียม และส่งเอกสารในชุด I-130
2.ได้ใบตอบรับ (NOA1)
3.รอเคสอนุมัติ หรือได้ NOA2
4.USCIS ส่งเคสไป NVC *** เคสมาถึงขั้นตอนนี้ค่ะ ***
( หลังจากได้ NOA2 พ่อ/แม่ไปขอใบรับรองความประพฤติไว้ส่งในขั้นตอนต่อไป )

ขั้นตอนที่2. NVC
5. NVC แจ้ง NVC Case number มาที่เรา ขึ้นต้นด้วย BNK
6. แจ้งข้อมูล Choice of agent DS-261 online หลังจากมีการติดต่อจาก NVC
7. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม AOS $88 และส่งเอกสารส่วนของsponsor ไป NVC
8. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม IV $230 ทำรายการกรอกข้อมูล DS-260 online และส่งเอกสารส่วนของพ่อ/แม่ไป NVC
9. NVC ส่งเคสมาสถานทูตที่ไทยเมื่อเอกสารเรียบร้อย
10.NVC แจ้งวันสัมภาษณ์

ขั้นตอนที่3. US Embassy BKK
11.ตรวจร่างกาย รอไปสัมภาษณ์
12.ไปสัมภาษณ์ตามนัด
13.รอรับวีซ่าที่จะส่งมาให้ทางไปรษณีย์
14.จ่ายค่าธรรมเนียม $165 ก่อนเดินทางเข้าอเมริกา

มาถึงอเมริกา กรีนการ์ดและ SSN จะส่งมาให้ที่บ้านภายในประมาณ 1 เดือนหลังจากเดินทางเข้ามา

-------------------------------------------

ตอนนี้เคสอยู่ที่ขั้นตอน NVC ข้อ 7 และรอการติดต่อทำข้อ8 (ตอนที่แพรตอบนี่น่าจะได้ทำข้อ 8 แลัว เพราะแพรเข้ามาตอบช้า )
7. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม AOS $88 และส่งเอกสารส่วนของsponsor ไป NVC
8. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม IV $230 ทำรายการกรอกข้อมูล DS-260 online และส่งเอกสารส่วนของพ่อไป NVC

ระหว่างนี้ให้พ่อไปขอใบรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติไว้ส่งในขั้นตอนที่ 8 ค่ะ

อาทิตย์ ก.พ. 02, 2014 12:19 pm
ข้อมูลส่วนตัว
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

โพสต์ เอกสาร sponsor ขั้นตอน NVC
.

แก้ไขล่าสุดโดย iiwswa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 10, 2014 1:44 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

อาทิตย์ ก.พ. 02, 2014 12:41 pm
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

โพสต์ เอกสาร พ่อ/แม่ ขั้นตอน NVC
.

แก้ไขล่าสุดโดย iiwswa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 10, 2014 1:43 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

อาทิตย์ ก.พ. 02, 2014 1:13 pm
เด็กหัดโพสต์

โพสต์ Re: ได้รับจดหมาย จากNVC แล้วก็เคสนัมเบอร์ BNK
สอบถามคะ กรณีของการขอวีซ่าถาวรของกลุ่ม F3
ตอนนี้ถ้าดูจากขั้นตอน จะอยู่ขั้นตอนที่ 8 แต่ priority date 15 Jan 2013 หลังจากส่งเอกสารไปที่ NVC แล้ว (ตอนนี้รอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจ) ก็ต้องรอจนกว่าจะถึงคิวใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 9:57 am
แจมน้อย
แจมน้อย

ตามเก็บข้อมูลค่ะ

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 10:49 am
ข้อมูลส่วนตัว www
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

munoi44 เขียน:
สอบถามคะ กรณีของการขอวีซ่าถาวรของกลุ่ม F3
ตอนนี้ถ้าดูจากขั้นตอน จะอยู่ขั้นตอนที่ 8 แต่ priority date 15 Jan 2013 หลังจากส่งเอกสารไปที่ NVC แล้ว (ตอนนี้รอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจ) ก็ต้องรอจนกว่าจะถึงคิวใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ

ใช่แล้วค่ะ
เคสอาจอนุมัติจากขั้นตอนแรก เร็วและ ส่งต่อไป NVC

NVC ดำเนินการขั้นตอนต่อไปเลย ( เพื่ออะไรไม่ทราบ เพราะยังไงก็ต้องรอคิว Bulletin อยู่ดี ถึงจะได้สัมภาษณ์ เพื่อนๆ รออยู่หลายเคสเลยค่ะ ในอดีตประมาณก่อน 4 ปีที่แล้ว ต้องรอถึงคิวBulletin ถึงจะได้รับการติดต่อจาก NVC เพื่อเข้าขั้นตอน NVCค่ะ )

พอเป็นแบบทุกวันนี้เราก็จะได้เสียเงินในขั้นตอน NVC เร็วขึ้น และต้องรอไปอีกประมาณ 10 ปี ถึงได้สัมภาษณ์ ระหว่างรอ10 ปี ค่อนข้างยาวนาน ถ้าคืวมาถึง เราเปลี่ยนใจไม่มาก็เสียค่าธรรมเนียมที่จ่ายในขั้นตอนนี้ ไปเปล่าๆ (แต่ก่อนยังไม่ต้องจ่ายค่ะ จนกว่าคิวBulletin จะมาถึง)

และ เนื่องจากเราต้องส่งใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจ ไปในขั้นตอน NVC ตอนนี้ และต้องรออีกประมาณ 10 ปี ถึงได้สัมภาษณ์

ก่อนไปสัมภาษณ์(ในอีก 10 ปี ข้างหน้า )ใบรับรองความประพฤติที่ส่งไปNVC ก็หมดอายุแล้ว เราต้องไปขอ ใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจใหม่ และ เอกสาร sponsor เกี่ยวกับ Tax return เอกสารการจ่ายภาษีที่จะมา support เรา เราต้องเตรียมเอกสารข้อมูลปีล่าสุด ย้อนหลังสามปีถือไปวันสัมภาษณ์ด้วยค่ะ

F3 ตอนนี้คิวอยู่ที่ priority date 15MAY03 แสดงว่าสถิติเคสล่าสุด รอมา 10 ปีเต็ม ถึงมีโอกาสได้สัมภาษณ์ค่ะ

คิว Bulletin http://travel.state.gov/content/visas/e ... letin.html

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 1:16 pm

คุณแพรคะอย่างนี้ เอกสารที่เราส่งตัวจริงทั้งหมดก็ไปนอนค้างอยู่ที่ NVC เกือบ 10 ปีถ้าในระหว่างนั้นเราต้องการใช้เอกสารเหล่านั้น อย่างเช่นใบเกิดของลูกชายซึ่งตอนนี้อายุ 2 ขวบแล้วเราจะทำอย่างไรคะ รบกวนขอความคิดเห็นคะ ขอบคุณคะ
(เคสนี้แฟนเป็นคนขอโดยมีพ่อเป็นชาวอเมริกัน แม่เสียแล้วเป็นคนไทยคะ มันจะมีข้อยกเว้นว่าจะได้วีซ่าเร็วขึ้นไหมคะ)

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 1:32 pm
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

อย่างนี้ เอกสารที่เราส่งตัวจริงทั้งหมดก็ไปนอนค้างอยู่ที่ NVC เกือบ 10 ปีถ้าในระหว่างนั้นเราต้องการใช้เอกสารเหล่านั้น อย่างเช่นใบเกิดของลูกชายซึ่งตอนนี้อายุ 2 ขวบแล้วเราจะทำอย่างไรคะ
NVC จะยอมรับ เอกสารตัวจริง หรือเอกสารสำเนาที่ออกจากหน่วยงานที่ออกเอกสารโดยตรง มีจนท.หน่วยงานนั้นรับรอง
กรณีนี้ กว่าจะได้สัมภาษณ์อีกนานมาก ไม่ควรส่งเอกสารตัวจริงไปค้างที่ NVC เราควรไปขอ สำเนาใบเกิด (สำเนาทุกอย่างที่ต้องใช้ในขั้นตอน NVC) จากหน่วยงานที่ออกเอกสารนั้นค่ะ
เช่นไปขอสำเนาใบเกิดลูกที่อำเภอที่่ออกเอกสาร
แล้วใช้เอกสารสำเนานี้ส่งไป (ไม่ต้องแปล)

Original Document Requirements
You and each family member immigrating with you to the United States must submit to the NVC original civil documents issued by an appropriate authority, or certified copies of those documents listed in this section..
http://travel.state.gov/content/visas/e ... o-nvc.html

เคสนี้แฟนเป็นคนขอโดยมีพ่อเป็นชาวอเมริกัน แม่เสียแล้วเป็นคนไทยคะ มันจะมีข้อยกเว้นว่าจะได้วีซ่าเร็วขึ้นไหมคะ
ไม่มีกรณีใดๆ ช่วยให้ได้วีซ่าเร็วขึ้นเลยค่ะ
พิจารณาจากเหตุผลเดียว คือ เคสเราถูกจัดอยู่ในกลุ่มไหน ( F1, F2A, F2B, F3 or F4) จะได้วีซ่าตาม คิวของกลุ่มนั้นค่ะ

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 2:17 pm

ขอบคุณมากคะที่ให้คำแนะนำ เพราะก็รู้สึกเป็นกังวลเหมือนกันคะ

จันทร์ ก.พ. 03, 2014 2:38 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอบคุณน้องแพรนะคะ ตอนนี้กำลังจะกรอก DS-260 คะ แล้วมีอะไรจะเข้า มาถามอีกนะคะ อย่าเพิ่งเบือนะคะ

อังคาร ก.พ. 04, 2014 12:07 am
ข้อมูลส่วนตัว YIM

คุณแพรคะวันนี้ไปขอสำเนาใบทะเบียนสมรส ที่ป็นลายดอกไม้ทางเขตไม่ออกให้คะออกให้แต่ใบที่ยืนยันว่าจดทะเบียนสมรสแล้วแต่ใช้คำนำหน้า นางสาวและนามสกุลเดิม อย่างนี้ก็ต้องส่งตัวจริงไป แต่ถ้าต้องการใช้ก็ค่อยไปแจ้งหายแล้วขอใหม่ดีไหมคะ

ศุกร์ ก.พ. 07, 2014 1:23 pm
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

ลองส่งใบที่ได้ไปก่อนค่ะ เขียนที่มุมว่ามือด้านบนด้วยดินสอว่า Certified Copy of Marriage Certificate
ไม่ตัองส่งเอกสารแปล
ถ้ามีปัญหาต้องส่งตัวจริงไป ค่อยส่งไปถ้าNVCขอมา มีเวลาอีกเยอะที่จะส่งเอกสารให้ครบ

แต่แพรคิดว่ากรณีเคสนี้NVCเข้าใจค่ะว่าอีกตั้ง10ปีถึงจะได้สัมภาษณ์ จะให้ส่งเอกสารตัวจริงไปไว้ที่NVCตั้ง10ปีได้ไง ไม่สมควรน่ะ
NVC ยอมรับเอกสารCertifiedก็มีค่ะ ไม่ใช่ต้องส่งเฉพาะเอกสารตัวจริงเท่านั้น
(แต่ถ้าทำวีซ่าถาวรในกลุ่มที่ไม่ต้องรอคิววีซ่า ควรส่งเอกสารตัวจริง)

กรณีเคสนี้กว่าจะได้สัมภาษณ์อีกตั้ง10ปี น่าจะเก็บเอกสารจริงไว้ใช้ค่ะ

ศุกร์ ก.พ. 07, 2014 1:36 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

คุณ munoi44 ไม่ต้องกังวลค่ะ เพราะว่าเดี๋ยวพอเราได้ case number จาก NVC แล้ว
เนื้อหาในจดหมายจะบอกให้เรารอจนกว่าวีซ่าใกล้จะมาถึงคิวเราค่ะ ถึงจะได้ทำขึ้นตอนต่อไป
เพราะฉะนั้น เอกสารตัวจริงต่าง ๆ ก็ยังจะอยู่กับเราค่ะ โม copy เนื้อหาจดหมายมาให้ดู ตามนี้ค่ะ

The enclosed information pertains to your interest in immigrating to the United States of America. The
information concerning your registration is noted at the end of the letter.
Unfortunately, visa numbers are not presently available for your use. You will be notified when further
consideration can be given to processing your application for immigration. The reason for this delay is that there
are more applicants for visas than there are immigrant visa numbers available under the limitation prescribed by
law. For some visa categories, for example F3 or F4, this delay could be many years. Should you wish to know
which priority dates are currently being processed, you may call the State Department's Visa Office at (202)
663-1541.
You are cautioned that you must not make any firm plans, such as disposing of property, giving up jobs, or
making travel arrangements at this time. We have no way of predicting when it will be possible to proceed with
your immigrant visa application.
You need not check with us further unless you need to report a change of address or a change in your personal
situation which may affect your entitlement to an immigrant visa.
We will keep your case on file until further action is possible. When communicating with this office, either by
telephone or letter, you must ALWAYS refer to your name and case number exactly as they appear below.

Case Number: BNK2013xxxxxx.
PA Name: ชื่อผู้รอวีซ่า
Preference Category: F2B - UNMARRIED SONS AND DAUGHTERS OF PERM RES.
Your Priority Date: 16OCT2013
Foreign State Chargeability: THAILAND
REMINDER: IT IS VERY IMPORTANT TO KEEP THIS OFFICE INFORMED OF YOUR CURRENT
ADDRESS.

ของโม คุณแม่ยื่นเรื่องให้น้องสาว อยู่ในเคส F2B คิวโควต้าเดือน March ออกมาเรียกถึงคิว 01SEP06 รอไปอีก 7 ปีค่ะ ส่วน F3 เรียกถึงคิว 15JUN03 รอ 10 ปีค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย Mocha เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 09, 2014 1:37 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

อาทิตย์ ก.พ. 09, 2014 1:15 pm
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

คุณMunoi เคยโพสท์ว่าได้เข้าขั้นตอนต่อไปของNVCแล้ว

จ่ายเงินขั้นตอนNVC แล้ว และทนายขอข้อมูลไปกรอกขัอมูล ออนไลน์ ในขั้นตอนNVC
ถ้าจ่ายเงินแล้วก็แสดงว่าถึงขั้นตอนสงเอกสารแล้ว
สงสัยเหมือนกันว่าทำไมได้จ่ายเงินเร็วจัง

รอคุณMunoiมาให้ข้อมูลนะ

อาทิตย์ ก.พ. 09, 2014 1:26 pm
แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้   [ 40 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป