กลับไปยังกระทู้  [ 41 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
ถามผู้รู้เรื่อง IR1 ค่ะ 
เจ้าของ ข้อความ
เด็กหัดโพสต์

โพสต์ ถามผู้รู้เรื่อง IR1 ค่ะ
รบกวนถามเรื่อง IR1 จร้า
แต่งครบสองปีแล้วค่ะ กำลังคิดว่าจะของ IR1 แต่คิดไปคิดมาอยู่หลายรอบ เพราะจริงๆแล้วยังไม่ได้ตกลงปลงใจที่จะพากันย้ายไปอยู่เมกา แฟนคิดถึงบ้านเลยบอกเราว่าลองไปอยู่ดูก่อนดีมั้ย อยากทราบว่าขอ IR1 นานมั้ยแล้วสิทธิประโยชน์รวมถึงกฎการพำนักและการเข้าออกเมกาเป็นยังไง อ่านมาบ้างแล้วค่ะ แต่อยากถามเพื่อความแน่ใจใครมีประสบการณ์ รบกวนด้วยน่ะค่ะ

พุธ เม.ย. 24, 2013 2:20 pm
ข้อมูลส่วนตัว
แจมน้อย
แจมน้อย

โพสต์ Re: ถามผู้รู้เรื่อง IR1 ค่ะ
ไม่ทราบว่าตอนนี้แฟนทำงานที่เมืองไทยหรือว่าต่างประเทศ (ที่ไม่ใช่ประจำในสหรัฐ) หรือปล่าวคะ .... เพราะถ้าหากว่าแฟนคุณทำงานที่ต่างประเทศ (นอกสหรัฐ) เขาก็สามารถยื่นเรื่องขอวีซ่าพาคู่สมรสกลับไปตั้งถิ่นฐานที่สหรัฐอเมริกาได้ เหมือนเคสของบี ตอนนั้นแฟนบีสอนหนังสืออยู่ที่เมืองไทย บีกับแฟนแต่งงาน จดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย แล้วก็ยื่นเรื่องขอวีซ่า แต่ว่าเป็น CR1 เพราะบีกับแฟนแต่งงานยังไม่ถึง 2 ปี แต่หลักการทุกอย่างเหมือนกันคะ บีใช้เวลาทั้งสิ้น 3 เดือนกับ 23 วันคะ ก็ได้วีซ่ามาครองแล้ว.... วีซ่านี้เมื่อย้ายมาอยู่เมกาแล้ว ไม่ต้องยื่นเรื่องเพื่อขอปรับสถาณะอะไรอีก เมื่อมาถึงแล้วรอรับ SSN กับกรีนการ์ดอยู่ที่บ้านได้เลยคะ เมื่อได้รับแล้วก็สามารถทำงาน ทำธุรกรรมต่างๆได้และมีสิทธิ์เข้าออกเมกาได้สบายเลยคะ สำหรับคุณแต่งงานครบ 2 ปีแล้ว มาถึงก็จะได้กรีนการ์ดแบบ 10 ปีเลยคะ และเมื่อถือครองกรีนการ์ดครบ 3 ปีก็มีสิืทธิ์สอบเป็นพลเมืองของเมกาได้แล้วคะ (แต่ว่าแต่ละปีคุณต้องอยู่เมกาให้ครบตามเงื่อนไขที่เขากำหนด) ... แต่ถ้าหากว่าจะอยู่นอกเมกาเป็นระยะเวลานานๆ ต้องขอใบอนุญาติก่อนนะคะ ยังงัย เดี๋ยวจะหาข้อมูลมาให้เพิ่มนะคะ เพราะบีก็จำไม่ค่อยได้แล้ว ... เดี๋ยวรอเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นๆมาให้ข้อมูลเพิ่มอีกทีนะคะ

พุธ เม.ย. 24, 2013 9:10 pm

โพสต์ Re: ถามผู้รู้เรื่อง IR1 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ชื่อจอยน่ะค่ะ แฟนจอยทำงานอ็อฟชอร์ค่ะ แฟนทำงาน 2เดือนพัก1เดือน เวลาที่พักก็กลับมาไทย ไม่ได้กลับเมกาเลย เรียกไทยว่าบ้านมาเกือบ5ปีแล้วค่ะ แบบนี้จอยยื่น IR1ที่ไทยได้มั้ยค่ะ ไม่ทราบว่าคุณบีสอบ citizen รึป่าวค่ะ แล้วสิทธิกะประโยชน์ต่างจากไม่สอบไงค่ะ ถ้าสอบแล้วเราจะถือสองสัณชาติใช่ปะค่ะ แล้วเรื่องภาษีหล่ะค่ะ เป็นแม่บ้านไปอยู่จริงคงอยากหา part time ทำเหมือนกัน รบกวนด้วยค่ะ

พุธ เม.ย. 24, 2013 10:26 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคะ บีพึ่งมาอยู่เมกาได้ปีครึ่ง กำลังจะยื่นถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ดจาก 2 ปี เป็น 10 ปี (เพราะตอนที่ขอวีซ่าบีแต่งงานยังไม่ถึง 2 ปีก็เลยได้กรีนการ์ดแบบมีเงื่อนไข 2 ปี มาก่อน) ในเร็วๆนี้คะ และเมื่อบีถือกรีนการ์ดครบ 3 ปี บีก็จะขอสอบเป็นซิตี้เซ่นของที่นี่เหมือนกันคะ

... ข้อดีของการเป็นซิตี้เซ่นของที่นี่ ก็คือว่างานบางอย่าง อย่างที่เกี่ยวกับทางการ งานที่รัฐบาลท้องถิ่นจะจ้าง เขารับเฉพาะอเมริกัน แล้วเมื่อเราได้สัญชาติและมีพาสปอร์ตอเมริกันแล้ว เราก็ไม่ต้องกังวลกับเงื่อนไขในการอยู่ในสหรัฐ อยากจะเข้าจะออก ไปอยู่ที่ไหนก็ได้ เรามีสิทธิ์และสวัสดิการทุกอย่างเท่าเทียมกับพลเมืองสหรัฐทั่วไปคะ เมื่อเราได้สัญชาติอเมริกันแล้ว เราก็ถือสองสัญชาติคะ เดินทางเข้าออกไทย อเมริกา และบางประเทศที่ทำข้อตกลงในการยกเว้นค่าธรรมเนียมวีซ่าเข้าประเทศให้กับไทย หรืออเมริกาได้สบายเลยคะ

... แต่ถ้าเราถือกรีนการ์ดแล้วเกิดอยากกลับไปอยู่ไทย เราสามารถยื่นเรื่องขอ re-entry permit เพื่อกลับเข้ามาเมกาใหม่ แต่ก็อยู่นอกเมกาได้ไม่เกิน 1 ปี (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ถ้าไม่ทำเรื่องแล้วออกไปอยู่นอกประเทศนานเกินกำหนด ถือว่าคุณสละสิทธิ์ในกรีนการ์ดนั้น เมื่อกรีนการ์ดถูกยกเลิก ถ้าอยากกลับเขามาเมกาอีก ต้องเริ่มยื่นเรื่องขอวีซ่าใหม่ตั้งแต่ต้น

.... ส่วนเรื่องการเสียภาษี ถ้าเรามีงานทำจะเสียอยู่ 3 ภาษีหลักๆคะ คือ 1.) ภาษีของรัฐบาลกลาง (federal income tax) คิดตามรายได้ของเรา หักตั้งแต่ 10- 39.6% 2.) ภาษีของรัฐที่เราอยู่ (state income tax) อันนี้แต่ละรัฐจะเรทไม่เหมือนกันคะ 3.) ประกันสังคม (social security tax, ที่เรามี SSN ก็คือตัวนี้แหละคะ ที่เราจะต้องเสีย) อันนี้คิดตามรายได้เราเหมือนกัน พอสิ้นปีถึงวันยื่นแบบภาษี คนที่แต่งงานแล้วอย่างบีก็ยื่นแบบสำหรับคู่สมรสคะ เขาก็จะคิดรายได้รวมของสามีกับภรรยา (ถ้าสมมุติว่าคุณจอยเป็นแม่บ้านเฉยๆ คุณจอยแค่แจ้งไปว่าไม่มีรายได้ ไม่ได้ทำงาน อะไรประมาณนี้) ที่ทำงานเราเขาจะสรุปรายได้ของเราว่าปีนี้เราได้เท่าไหร่ และจ่ายภาษีไปเท่าไหร่แล้ว เมื่อเราทำและส่งแบบฟอร์มนั้นให้เจ้าหน้าที่แล้ว ถ้าหากว่าเราจ่ายเกินเขาก็จะคืนให้ แต่ถ้าหากว่าเราจ่ายไม่พอเราก็ต้องจ่ายเพิ่มคะ นี่ยังไม่รวมภาษีบ้าน ที่ดินอีกนะคะ สำหรับคนที่มีบ้านเป็นของตัวเอง ฯลฯ

....บีไม่แน่ใจว่าออฟชอร์ที่คุณจอยหมายถึงคืออะไร แบบว่าเป็นนักปริโตเคมีที่ต้องไปอยู่กลางทะเลกับแท่นขุดเจาะน้ำมัน หรือว่านักลงทุนในตลาดหุ้น ฯลฯ แต่ที่แน่ๆบีคิดว่าคือพวกที่ทำงานต่างประเทศแน่นอน แล้วพวกคุณจดทะเบียนสมรสกันที่เมืองไทยหรือปล่าวคะ แล้วสามีคุณจอยยังยื่นแบบฟอร์มเสียภาษีที่อเมริกาเป็นประจำทุกปีหรือปล่าว (ถึงจะไม่ได้อยู่เมกา และไม่ได้เสียภาษีแต่ก็ต้องยื่นทุกปี) เพราะมันต้องใช้ประกอบการขอวีซ่าคะ แล้วแฟนคุณจอยต้องมีหลักฐาน เป็นเอกสารการจ้างงาน หรือใบอนุญาติทำงานก็ได้คะ ทีแสดงว่าแฟนคุณจอย ทำงานและมีรายได้อยู่นอกสหรัฐอเมริกา แค่นี้คุณจอยกับสามีก็มีสิทธิ์ยื่นเรื่องที่เมืองไทยได้คะ

...ขอโทษทีนะคะ ยาวไปหน่อย ถ้าหากว่ามีอะไรสงสัยก็โพสถามเพิ่มเติมได้นะคะ :-)

พฤหัสฯ. เม.ย. 25, 2013 9:21 pm

ขอรบกวนถามคุณบีนะคะคือตอนนี้กำลังยื่นเรื่องIR1อยู่นะคะแล้วตอนนี้ได้ส่งเอกสารPacket3รวมทั้งทั้งFormI864ไปที่สถานทูตแล้วขั้นตอนต่อจากนี้ใช้เวลานานละปะคะที่เค้าจะนัดสัมภาษณ์ละเค้าจะแจ้งมาหรือติดต่อมาทางเมล์หรือจ.ม.มาคะ อ่อ,อีกอย่างคะเรื่องจ่ายเงินนะคะเค้าจะให้เราจ่ายตอนไหนคะ

ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 12:41 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

nenetza เขียน:
ขอรบกวนถามคุณบีนะคะคือตอนนี้กำลังยื่นเรื่องIR1อยู่นะคะแล้วตอนนี้ได้ส่งเอกสารPacket3รวมทั้งทั้งFormI864ไปที่สถานทูตแล้วขั้นตอนต่อจากนี้ใช้เวลานานละปะคะที่เค้าจะนัดสัมภาษณ์ละเค้าจะแจ้งมาหรือติดต่อมาทางเมล์หรือจ.ม.มาคะ อ่อ,อีกอย่างคะเรื่องจ่ายเงินนะคะเค้าจะให้เราจ่ายตอนไหนคะ

ไม่ทราบว่ายื่นที่ไทยหรือว่าที่เมกาคะ? ของบียื่นที่ไทยหลังจากส่ง pac 3 ได้ 1 อาทิตย์ก็ได้รับ e-mail แจ้งวันสัมภาษณ์แล้วคะ (อีกราวๆ 1 เดือนนับจากวันที่ได้รับแจ้ง) เดี๋ยวทางสถาณฑูตจะส่งทั้งจดหมายและ e-mail มาให้คะ ... ของบีได้รับ e-mail แจ้งวันสัมภาษณ์ก่อนเป็นอาทิตย์แล้วจดหมายค่อยมาถึง เขาจะส่งลิงค์เว็บไซต์ข้อมูลและสิ่งที่เราต้องนำไปในวันสัมภาษณ์มาให้
ได้วันสัมภาษณ์แล้ว ใกล้ๆวันก็ไปตรวจร่างกายได้เลยคะ
ถ้าเอกสารตัวจริงอันไหนที่คุณยังไม่ได้ส่งไปให้เจ้าหน้าที่ ในวันสัมภาษณ์ก็ต้องนำไปด้วย ใบรับรองแพทย์ก็ต้องนำไปในวันสัมภาษณ์ด้วยนะคะ
เงินค่าธรรมเนียมวีซ่าต้องเตรียมไปด้วยในวันสัมภาษณ์คะ เพราะก่อนที่เราจะโดนสัมภาษณ์ เจ้าหน้าที่เขาจะให้เราไปจ่ายเงินให้เรียบร้อยก่อน

เคสของบีใช้เวลา 3 เดือนกับ 23 วัน นี่ถ้าไม่ติดว่ารอเอกสารการเสียภาษีของสามี ที่แม่สามีส่งให้จากเมกาเป็นเดือนๆ ก็อาจจะใช้เวลาน้อยกว่านี้คะ :-)

ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 9:36 pm

ขอขอบคุณบีมากเลยคะส่งเรื่องที่สถานทูตในไทยนี่ละคะสามีอยู่ที่นี่ละคะถ้ามีอะไรคืบหน้าแล้วจะมาส่งข่าวบอกกันคะ

เสาร์ เม.ย. 27, 2013 7:42 am
แจมน้อย
แจมน้อย

ด้วยความยินดีคะ ถ้ายังงั้นอีกไม่นานคงจะได้วีซ่ามาครองคะ บีจะรอฟังข่าวดี อย่าลืมเข้ามาอัพเดตนะคะ

เสาร์ เม.ย. 27, 2013 8:21 am

ขอบคุณค่ะ ยาวไม่เป็นไร...ชอบ :-) แฟนจอยทำงานบนแท่นขุดน้ำมันค่ะ เรื่องภาษีเค๊าก็มีทนายที่เมกาทำให้ตลอด กำลังคุยกันว่ากลับบ้านเที่ยวนี้อาจจะแวะไปสอบถามเรื่องนี้ที่ USCIS จอยกะสามีแต่งงานกันที่เมืองไทยค่ะ วางแผนว่าจะไปเมกากันราวต้นปีหน้า คงต้องรีบหาข้อมูลจะได้ยื่นเรื่องเร็วๆ ขอถามอีกน่ะค่ะ ถ้าจอยได้วีซ่า 10ปี มาจาก IR1 จอยต้องถือครองครบ 3 ปีก่อนที่จะสอบ citizen ได้เหมือนกันใช่ป่ะค่ะ แล้วที่บอกว่าต้องยื่นเรื่อง re-entry permit ถ้าอยากกลับมาอยู่ไทยเนี้ยหมายความว่าไงน่ะค่ะ คือ ถ้าจอยถือวีซ่า 10 ปี แล้วไปเมกาอยู่เมกาสักพัก แล้วเกิดคิดถึงบ้าน อยากกลับสัก 2เดือน จอยก็ต้องยื่น re-entry permit เหรอค่ะ เค๊ามีข้อกำหนดเรื่องระยะเวลาการพำนักอาศัยและการออกนอกเมกายังไงบ้างค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

เสาร์ เม.ย. 27, 2013 5:55 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

Nipawan เขียน:
ขอบคุณค่ะ ยาวไม่เป็นไร...ชอบ :-) แฟนจอยทำงานบนแท่นขุดน้ำมันค่ะ เรื่องภาษีเค๊าก็มีทนายที่เมกาทำให้ตลอด กำลังคุยกันว่ากลับบ้านเที่ยวนี้อาจจะแวะไปสอบถามเรื่องนี้ที่ USCIS จอยกะสามีแต่งงานกันที่เมืองไทยค่ะ วางแผนว่าจะไปเมกากันราวต้นปีหน้า คงต้องรีบหาข้อมูลจะได้ยื่นเรื่องเร็วๆ ขอถามอีกน่ะค่ะ ถ้าจอยได้วีซ่า 10ปี มาจาก IR1 จอยต้องถือครองครบ 3 ปีก่อนที่จะสอบ citizen ได้เหมือนกันใช่ป่ะค่ะ แล้วที่บอกว่าต้องยื่นเรื่อง re-entry permit ถ้าอยากกลับมาอยู่ไทยเนี้ยหมายความว่าไงน่ะค่ะ คือ ถ้าจอยถือวีซ่า 10 ปี แล้วไปเมกาอยู่เมกาสักพัก แล้วเกิดคิดถึงบ้าน อยากกลับสัก 2เดือน จอยก็ต้องยื่น re-entry permit เหรอค่ะ เค๊ามีข้อกำหนดเรื่องระยะเวลาการพำนักอาศัยและการออกนอกเมกายังไงบ้างค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

หากมีกรีนการ์ด จากวีซ่า IR1 ต้องอาศัยในเมกา ปีละหกเดือน เป็นอย่างน้อย เข้าออกประเทศได้ตามต้องการ ไม่ต้องขอใบอะไรอีก อยู่ครบสามปี ยื่นขอสัญชาติได้

อาทิตย์ เม.ย. 28, 2013 7:48 am
แจมน้อย
แจมน้อย

Nipawan เขียน:
ขอถามอีกน่ะค่ะ ถ้าจอยได้วีซ่า 10ปี มาจาก IR1 จอยต้องถือครองครบ 3 ปีก่อนที่จะสอบ citizen ได้เหมือนกันใช่ป่ะค่ะ แล้วที่บอกว่าต้องยื่นเรื่อง re-entry permit ถ้าอยากกลับมาอยู่ไทยเนี้ยหมายความว่าไงน่ะค่ะ คือ ถ้าจอยถือวีซ่า 10 ปี แล้วไปเมกาอยู่เมกาสักพัก แล้วเกิดคิดถึงบ้าน อยากกลับสัก 2เดือน จอยก็ต้องยื่น re-entry permit เหรอค่ะ เค๊ามีข้อกำหนดเรื่องระยะเวลาการพำนักอาศัยและการออกนอกเมกายังไงบ้างค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ใช่แล้วคะถ้าคุณจอยอยากสอบซิตี้เซ่นต้องอยู่เมกา อย่างน้อยปีละ 6 เดือน ติดต่อกันเป็นเวลา 3 ปี (ผู้ที่ถือกรีนการ์ดทั้ง 2 ปีและ 10 ปี ก็ต้องถือครองกรีนการ์ดให้ครบ 3 ปีเหมือนกันคะ ... อันนี้ในกรณีที่แต่งงานกับอเมริกันซิตี้เซ่น แต่ถ้าเป็นแบบที่ได้กรีนการ์ดมาด้วยการยื่นขอด้วยตัวเองต้อง 5 ปีคะ)
.... การขอ re-entry permit เพื่อกลับเข้าเมกาอีกครั้ง ในกรณีที่เราอยากกลับมาอยู่เมืองไทยนานเป็นปีๆอะไรประมาณนี้คะ แต่ถ้าจะกลับแค่เดือนสองเดือนก็ไม่เป็นไรคะ ได้ตามสบาย และถ้าตั้งใจจะสอบเป็นซิตี้เซ่นก็ต้องอยู่ให้ครบตามเงื่อนไขในแต่ละปีนะคะ

อาทิตย์ เม.ย. 28, 2013 10:59 am

ขอบคุณค่ะ อยากจะรบกวนแชร์เอกสารในการยื่น IR1 หน่อยค่ะ หาข้อมูลคร่าวๆแล้ว แต่อยากรู้ว่าพี่ๆเพื่อนๆ ยื่นอะไรกันไปบ้าง จอยจะได้จัดหากันแต่เนิ่นๆ เตรียมไปเผื่อด้วย แบบละเอียดเลยก็ดีน่ะค่ะ ถ้าไม่รบกวนมากเกินไป เคสใครมีเอาสารอะไรแปลกๆ หมายถึงเอกสารที่เค๊าไม่น่าจะขอแต่ก็ขออะไรประมาณนั้นอ่ะค่ะ จอยอยู่ต่างจังหวัดอยากเตรียมให้พร้อมก่อนเข้ายื่น

อาทิตย์ เม.ย. 28, 2013 11:12 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

ของพี่ขอเอกสารเป็นจดหมายอธิบายเหตุผลว่าทำไมอยากกลับไปอยู่อเมริกาค่ะ (แฟนพี่รีไทม์แล้วมาอยู่ไทย แต่กลับอเมริกาทุกปีๆละ 2 ครั้ง) ให้เขียนอธิบายเหตุผล เขียนแล้วก็เขียนอีก 2-3รอบ กว่าจะผ่าน

จันทร์ เม.ย. 29, 2013 10:01 am

วันนี้ได้รับemailจากสถานทูตแล้วคะไวจิงคะนัดMay21,7โมงเช้าเป็นยังไงจะมาupdateต่อนะคะ

จันทร์ เม.ย. 29, 2013 12:01 pm
แจมน้อย
แจมน้อย

nenetza เขียน:
วันนี้ได้รับemailจากสถานทูตแล้วคะไวจิงคะนัดMay21,7โมงเช้าเป็นยังไงจะมาupdateต่อนะคะ

ดีใจด้วยนะคะ อย่าลืมเข้ามาอัพเดตนะคะ ขอให้ได้วีซ่ามาครองสมใจนะคะ :)>-

จันทร์ เม.ย. 29, 2013 9:27 pm
แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้   [ 41 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป