ควรใช้วีซ่าท่องเที่ยวมาแต่งงานแล้วปรับสถานะหรือไม่

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Post Reply
jeannie

ถ้าได้วีซ่าท่องเที่ยวแต่ไปแต่งงานที่อเมริกา

Post by jeannie » Sun Jul 16, 2006 2:00 am

คือดิฉันกำลังจะยื่นวีซ่านักท่องเที่ยวเพื่อไปหาแฟนแต่ แฟนไม่อยากให้กลับ เค้าขอร้องให้ไปจดทะเบียนแต่งงานและทำเรื่องให้ถูกต้อง โดยที่ไม่ต้องกลับเมืองไทย แต่ก็อีกคะ ดิฉันมีลูกติดจากแฟนเก่า หนึ่งคนอายุ 7 ขวบ จะทำเรื่องให้ตามมาได้เลยหรือไม่ เพราะแฟนบอกว่าไม่อยากให้กลับไปแล้วทำเรื่องวีซ่าคู่หมั้น เพราะต้องรออีก 8-9 เดือน เค้าไม่อยากรอคะ เราควรจะทำไงดี

Mrs.Gouveia
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ถ้าได้วีซ่าท่องเที่ยวแต่ไปแต่งงานที่อเมริกา

Post by Mrs.Gouveia » Sun Jul 16, 2006 2:14 am

jeannie wrote:คือดิฉันกำลังจะยื่นวีซ่านักท่องเที่ยวเพื่อไปหาแฟนแต่ แฟนไม่อยากให้กลับ เค้าขอร้องให้ไปจดทะเบียนแต่งงานและทำเรื่องให้ถูกต้อง โดยที่ไม่ต้องกลับเมืองไทย แต่ก็อีกคะ ดิฉันมีลูกติดจากแฟนเก่า หนึ่งคนอายุ 7 ขวบ จะทำเรื่องให้ตามมาได้เลยหรือไม่ เพราะแฟนบอกว่าไม่อยากให้กลับไปแล้วทำเรื่องวีซ่าคู่หมั้น เพราะต้องรออีก 8-9 เดือน เค้าไม่อยากรอคะ เราควรจะทำไงดี

Everybody come to USA by tourist visa and get married is nothing wrong with that but if everybody do the same thing ,the immigration they will put on END OF IT!!

Just make it right, เค้าขอร้องให้ไปจดทะเบียนแต่งงานและทำเรื่องให้ถูกต้อง by apply for fiance visa K-1 for your self and K-2 for you baby it take times but it's worth!!

paulpan

Post by paulpan » Sun Jul 16, 2006 2:43 am

ทำให้ถูกขั้นตอนดีกว่าคะ เผื่ออนาคตข้างหน้าด้วย ถ้าคุณได้วีซ่าท่องเที่ยวแล้ว คุณก็ไปๆ มาๆ ได้ ระหว่างรอวีซ่าคู่หมั้น
วีซ่าท่องเที่ยวมาแต่งงานต้องคิดเผื่อตอนยื่นปรับสภาพขอกรีนการืดด้วยนะคะว่าจะผ่านหรือเปล่า ตอนนี้วีซ่าคู่หมั้นไม่รอนานเท่าไหร่

เอาใจช่วยจ้า

jeannie

Post by jeannie » Sun Jul 16, 2006 2:55 am

ถ้าดิฉันได้วีซ่าท่องเที่ยว และไปอเมริกา 2 weeks ระหว่างที่อยู่ที่อเมริกา ดิฉันสามารถทำเรื่องขอวีซ่าคู่หมั้นได้โดยที่ไม่โดนยกเลิกวีซ่าท่องเที่ยวใช่หรือไม่คะ เพราะตั้งใจไปเที่ยว แค่ 2 weeks หลังจากที่ทำการยื่นขอวีซ่าคู่หมั้น ดิฉันสามารถเข้าออก อเมริกาได้ตลอดจนถึงได้วีซ่าคู่หมั้นใช่หรื่อเปล่าคะ ... แล้วที่ว่าไม่นานเท่าไร พอจะทราบมั้ยคะว่าประมาณกี่เดือนเพราะจะได้คุยกับแฟนคะ เราก็อยากทำเรื่องให้ถูกต้อง ขอบคุณคะ

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sun Jul 16, 2006 3:01 am

ประมาณ 6 เดือนค่ะ ส่วนเรื่องที่ถามว่าถ้าอยู่ที่เมกาสามารถขอวีซ่าได้ไหม ได้ค่ะ ให้แฟนคุณขอได้เลย แต่เวลาคุณจะส่งเอกสาร หรือสัมภาษณ์
ต้องเป็นที่เมืองไทยนะคะ แล้วก็เรื่องที่ว่าสามารถเข้าออกเมกาได้ตลอดจนวีซ่าท่องเที่ยวหมดได้ไหมนั้น ได้ค่ะ แต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับ ตม ด้วยนะคะ ถ้าเค้ายกเลิกวีซ่าท่องเที่ยวของคุณซะ คุณก็ไม่สามารถมาเมกาได้อีกค่ะ เรื่องนี้ ตม น่ะสำคัญค่ะ ขอให้โชคดี

minnie
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by minnie » Sun Jul 16, 2006 3:49 am

ความคิดเห็นเหมือนเพื่อนๆคะ คุณทำตามขั้นตอนดีกว่า แล้วถ้าวีซ่าท่องเที่ยวผ่านก่อน ยื่นคู่หมั้นที่หลัง ไปกลับไทย-เมกาก้อยังดีนะคะ เข้ามาให้กำลังใจเพราะว่าคุณมีลูกอยู่ด้วย กรณีเข้ามาวีซ่าท่องเที่ยวแล้วแต่งงาน ถ้าออกนอกประเทศก่อนได้รับกรีนการ์ดคุณจะเข้ามาไม่ได้อีกเรื่องยิ่งวุ่นวายไปใหญ่ ระยะเวลารอกรีนการ์ดกอ้นานกว่าเข้ามาด้วยวีซ่าจำพวกเคค่ะ คืออยากให้คิดเผื่อลูกที่จะมาอยู่ด้วยในอนาคตตอนพามาจะได้ไม่ลำบาก (เข้าใจความรู้สึกของคนห่างลูกค่ะ เพราะกำลังเป็นอยู่) ขอวีซ่าk1ให้ตัวคุณ และ k2 ให้ลูกไปพร้อมๆกันเลยได้ค่ะ .. ขอให้โชคดีนะคะ

aorair
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ถ้าได้วีซ่าท่องเที่ยวแต่ไปแต่งงานที่อเมริกา

Post by aorair » Sun Jul 16, 2006 8:01 pm

jeannie wrote:คือดิฉันกำลังจะยื่นวีซ่านักท่องเที่ยวเพื่อไปหาแฟนแต่ แฟนไม่อยากให้กลับ เค้าขอร้องให้ไปจดทะเบียนแต่งงานและทำเรื่องให้ถูกต้อง โดยที่ไม่ต้องกลับเมืองไทย แต่ก็อีกคะ ดิฉันมีลูกติดจากแฟนเก่า หนึ่งคนอายุ 7 ขวบ จะทำเรื่องให้ตามมาได้เลยหรือไม่ เพราะแฟนบอกว่าไม่อยากให้กลับไปแล้วทำเรื่องวีซ่าคู่หมั้น เพราะต้องรออีก 8-9 เดือน เค้าไม่อยากรอคะ เราควรจะทำไงดี

คุณจะไปเมกาด้วยวีซ่าท่องเที่ยว แล้วมีแพลนจะจดทะเบียนที่โน่น เพราะไม่อยากกลับมายื่นขอวีซ่าที่ถูกต้อง ก็ทำได้ค่ะ แต่คุณต้องเตรียมตังค์ไว้จ้างทนาย(หลายพันเหรียญค่ะ ขึ้นอยู่กับเคส)ตอนที่ปรับสภาพด้วยนะคะ เพราะเท่าที่อ่านเจอจากประสบการณ์ของเพื่อนๆในบ้าน ต้องใช้ทนายค่ะเพราะคุณใช้วีซ่าผิดประเภท ถ้าลูกไปด้วยท่องเที่ยวพร้อมคุณด้วยก็ต้องจ่ายค่าทนายให้ลูกด้วย แต่ถ้าคุณไปคนเดียวด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแล้วไปจดทะเบียนที่โน่นคุณต้องรอปรับสภาพตัวคุณให้ถูกต้องก่อนถึงจะยื่นขอวีซ่าให้ลูกคนที่มืองไทยได้ ซึ่งก็ใช้เวลาในการปรับสภาพนานกว่า ของผู้ที่ขอวีซ่าอย่างถูกต้อง เผลอๆ นานกว่าที่คุณกลับมาเมืองไทยแล้วขอวีซ่าที่ถูกต้องไปแต่งงานเสียอีก แล้วก็จะมีปัญหาตามมาอีก ตอนที่คุณขอให้ลูกน่ะค่ะ คิดดูให้ดีนะคะ แล้วแต่การตัดสินใจของคุณ โชคดีนะคะ อ้อค่ะ

"Miang"
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by "Miang" » Tue Jul 18, 2006 9:50 am

ผู้มีประสบการณ์มาตอบกันไปหมดแล้วนะคะ ขอให้คุณโชคดีนะคะ ได้วีซ่า K-1 Or K-3 ผ่านเร็ว ๆ ค่ะ! :FL:

jum_1108

Post by jum_1108 » Tue Jul 18, 2006 10:43 am

มาเก็บข้อมูลค่ะ แต่จุ๋มคิดว่าทำให้ถูกต้องดีกว่า กำลังจะไปเมกาต้นเดือนหน้าแล้วจะให้แฟนยื่นทำวีซ่าคู่หมั้นเลยที่นั่นค่ะ ไม่อยากจ้างทนายแพงมาก ๆ นะจ๊ะ จะบอกให้ 36_1_26

cafeyenyen
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by cafeyenyen » Tue Jul 18, 2006 10:49 am

ทำให้ถูกต้องดีกว่าค่ะ ถ้าได้ยังไม่ยื่นเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวก็น่าจะเปลี่ยนมาเป็นวีซ่าคู่หมั้นดีกว่าค่ะ เหมือนที่เพื่อนๆบอกค่ะจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Wed Jul 26, 2006 2:57 am

เห็นด้วยกับเพื่อนๆค่ะ ขอวีซ่าคู่หมั้นใช้เวลาไม่นานเกินไปหรอกแค่ 4-6 เดือนเองค่ะ

Post Reply