จขกท. ถือกรีนการ์ด อยากขอวีซ่าท่องเที่ยวให้ที่บ้านค่ะ

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
Post Reply
Atlantagirl
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

จขกท. ถือกรีนการ์ด อยากขอวีซ่าท่องเที่ยวให้ที่บ้านค่ะ

Post by Atlantagirl » Wed Jan 16, 2013 8:13 am

สวัสดี ทุกท่านนะค่ะ วันนี้มีเรื่องมาปรึกษาอีกแล้วค่ะ หายไปนานเพิ่งกลับมาจากเมืองไทยค่ะ ตอนนี้ จขกท.ถือกรีนการ์ด สองปีอยู่ ตั้งใจจะกลับไทยทุกปี อย่างน้อย แต่กำลังคิดว่าจะมีน้องเร็วๆ นี้ยังไม่ท้องนะค่ะแต่แฟนเริ่มพูดเรื่องอยากมีลูก ทีนี้ก็คิดว่าช่วงที่ท้องและหลังคลอด ลูกยังเล็กคงไม่สะดวกเดินทางเท่าไหร่ เลยอยากจะทำเรื่องขอวีซ่าให้ที่บ้าน คือ มีคุณพ่อ คุณแม่ และน้องสาว อายุ 14ปี ค่ะ
ปัญหาคือ ที่บ้านทำสวน ไม่ได้มีรายได้มั่นคง ค่ะ โอกาศจะได้วีซ่าจะมีแค่ไหนค่ะ สามีจะเป็นสปอนเซอร์ให้ค่ะ
ต้องตอบคำถามหรือเตรียมอะไรเพิ่มเป็นพิเศษไหมค่ะ กังวลเพราะตั้งใจว่าอยากให้แม่มาอยู่เป็นเพื่อนตอนท้อง กะตอนใกล้คลอดเพราะสามีต้องเดินทางตลอดค่ะ เลยอยากทำวีซ่าท่องเที่ยวเอาไว้ให้ทุกคนจะได้เดินทางมาเยี่ยมเรากะหลานได้นะค่ะ อีกอย่างคุณแม่เองก็อยากเลี้ยงหลาน เราเองก็กะว่าอยากให้ท่านมาช่วยเลี้ยงหลานด้วยเพราะไม่ไว้ใจคนอื่นค่ะ
ปล.มีนา-เมษาจะกลับไทยอีกรอบ ไปคนเดียวเลยกะว่าจะจัดการขอวีซ่าให้น้องก่อนแล้วพามาเที่ยวด้วยเลยจะทันไหมค่ะเนี่ย เพราะช่วงปิดเทอมพอดีแฟนอยากให้พามาเลยต่อไปน้องจะได้คล่องและพาพ่อกะแม่มากันเองได้ค่ะ
ขอบคุณทุกคนมากๆ ค่ะ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: จขกท. ถือกรีนการ์ด อยากขอวีซ่าท่องเที่ยวให้ที่บ้านค่ะ

Post by Pruch again » Wed Jan 16, 2013 1:22 pm

ให้เตรียมเอกสารตามการขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ เอกสารตัวไหนไม่มีก็เว้นไปแต่ต้องเตรียมคำตอบไปตอบกงสุลด้วย
ส่วนทางคุณก็เตรียมเอกสารเป็น sponsor เช่น สำเนาหน้าหลัง GC, สำเนาใบสมรส, สำเนาพาสปอร์ตสามี จดหมายแนะนำตัวพร้อมอธิบายว่าเหตุผลจะไปทำไม อยู่นานแค่ไหน จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายอะไรให้ผู้เดินทางบ้าง เป็นต้น
ประมาณเดือนหน้าคุณคงต้องเริ่มเตรียมเอกสารแล้วเข้าซื้อพินเพื่อเข้าไปดูวันสัมภาษณ์ว่าตอนนี้ว่างช่วงไหนบ้าง จะได้สัมภาษณ์ตรงกับช่วงที่คุณมาไทยค่ะ

Atlantagirl
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: จขกท. ถือกรีนการ์ด อยากขอวีซ่าท่องเที่ยวให้ที่บ้านค่ะ

Post by Atlantagirl » Sun Feb 03, 2013 9:59 am

ขอบคุณ คุณ Pruch again มากๆ ค่ะ

Post Reply