รวมประสบการณ์เพื่อนๆ ที่ถูกปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการขอวีซ่าชั่วคราวท่องเที่ยวหรือธุรกิจ
Forum rules
กรุณาโพสต์คำถามหรือข้อความให้เข้าประเภทของวีซ่าตามหมวดหมู่ที่จัดไว้ หากข้อความที่จะโพสต์ไม่เข้าหมวดใดให้คลิก New topic ในหน้ารวมนี้ได้เลยค่ะ
sa_bkk
แจมบ่อย
แจมบ่อย

วีซ่าหนแรกโดนปฏิเสธ เศร้าเลยค่ะ

Post by sa_bkk » Fri Feb 03, 2006 8:49 pm

36_1_4 ขอ visa ครั้งแรกไม่ผ่านค่ะ ขนาดมีหนังสือรับรองราชการและรายละเอียดทุกอย่างแล้วนะคะ เขาไม่เชื่อว่าเราจะกลับมาเมืองไทย อาจจะเป็นเพราะจดหมายเชิญของ bf farang อ่ะ เสียความรู้สึกมาก ๆ ค่ะ ว่าจะขอใหม่ในเดือน ก.พ.นี้ค่ะ หนนี้แฟนมาช่วยยืนยันด้วย ไม่รู้จะเป็นยังงัยค่ะ อยากสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ แต่กลัวตอบผิด ๆ ถูก ๆ ค่ะ แฟนเขาให้พี่สัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ เขาบอกว่าจะช่วยอธิบายยืนยันด้วยค่ะ ไม่รู้จะเอายังไงดี น้อง ๆ ช่วยยกคำถามที่เขาถามเป็นภาษาอังกฤษ และคำตอบให้ด้วยนะคะ หนแรกพี่เลือกสัมภาษณ์ภาษาไทย กงศุลช่อง 9 พี่แกก็ฟังภาษาไทยยังไม่แตกฉานเล้ย พี่ต้องตอบทั้งไทยและอังกฤษกับพี่แก เขาถามว่าคุณพูดอังกฤษได้เหรอ ก็พูดได้พอใช้ค่ะ แต่อธิบายแบบละเอียดประโยคยาว ๆ ไม่เก่ง ฟังบางครั้งก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่อยากสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษมาก คิดว่าคำถามที่เขาถามก็คงเหมือน ๆ กันกับทุกคนนะคะ เช่น ถามว่าทำไมคุณถึงอยากไปเมกา เออแล้วจะตอบเป็นอังกฤษยังไงดี ให้มีเหตุผลค่ะ

kung_tato
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by kung_tato » Fri Feb 03, 2006 9:04 pm

พี่คะ ขออีกครั้งเค้าก็อาจจะไม่ให้หรอกค่ะ ถึงจะสัมภาษ์ณภาษาอังกฤษก็เถอะไม่ได้ตัดกำลังใจนะคะ เคยมีเพื่อนในห้องนี้ละคะ แฟนมาด้วยเลย ยื่นยันว่า แค่อยากให้ไปงานแต่งงานน้องชายเค้า เค้ายังไม่ให้เลยค่ะ แต่ว่าพี่อยากจะลองอีกทีก็ได้ค่ะ คือเค้าอาจจะคิดว่าเราจะไปแล้วไม่กลับมาไปแต่งงานที่โน้นแล้วก็ปรับสถานะ คือจริงๆมันผิดกฏหมายเค้าแต่ว่า เค้าก็ต้องยอมให้เราทำเพราะเราแต่งงานก็ US Citizen

ยังไงก็อย่าพึ่งซีเรียสไปนะคะ ไหนๆ แฟนพี่มาเมืองไทยแล้วก็ถือโอกาสไปเที่ยวเลยค่ะ แล้วก็ขอให้โชคดีเรื่องวีซ่าค่ะ

aboutme
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by aboutme » Fri Feb 03, 2006 10:29 pm

Dont be sad na ka I understand your feeling. Try again after few months or applying for Fiance visa would be easier.
Jess

Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Fri Feb 03, 2006 11:01 pm

ก่อนอื่นก็ขอบอกว่าเสียใจด้วยนะคะ แต่ก็อยากบอกว่าเห็นด้วยกับคุณกุ้งค่ะ ถึงขออีกครั้งก็ไม่ได้ คุณพลาดไปแล้วค่ะ หากขออีกครั้ง ถึงให้แฟนรับรองก็ไม่ได้ เพราะเขาก็คิดอยู่แล้วว่า จะต้องแอบไปแต่งงานกันแน่ ๆ เมื่อก่อนจุ๋มก็รับราชการเหมือนกัน กะจะทำอย่างที่คุณทำ แต่เมื่อสอบถามคนรอบข้างแล้ว รู้ว่ามีโอกาสถูกปฏิเสธสูงมาก อีกอย่างหากไม่ผ่านแล้วยังรั้น ระวังนะคะจะถูกปั๊มห้ามเข้าสิบปี

เรื่องสัมภาษณ์ ไม่เกี่ยวหรอกค่ะจะเป็นไทยหรืออังกฤษ เขาก็ถามเหมือนกันแหละ ถ้าภาษาอังกฤษไม่ดีมาก ๆ ก็สัมภาษณ์ภาษาไทยน่ะดีแล้ว อธิบายได้ง่ายกว่าเยอะ พวกนั้นถึงเขาพูดไทยไม่ชัด แต่เขาฟังไทยรู้เรื่องกันค่ะ ไม่ต้องห่วง

ลองดูวิธีอื่นนะคะ จะขอคู่หมั้น หรือจะแต่งงานก็ว่าไป ขอไปท่องเที่ยวอีกรอบคงไม่ได้ เพราะสถานฑูตรู้แล้วว่าคุณมีแฟนอยู่อเมริกา แต่ถ้าอยากจะเสี่ยง ก็ให้ทำโดยใช้หลักฐานทางการเงินของตนเองทั้งหมด ทำให้เขาเชื่อใจว่าเรามีข้อผูกพันอยู่กับเมืองไทย จะกลับมาแน่ ๆ หากเขาถามเรื่องแฟน คุณก็บอกไปว่า คุณรับราชการอยู่ รักคนนี้ แต่ก็อยากไปดูก่อนว่า เขากินอยู่อย่างไร หากจะขอวีซ่าคู๋หมั้น คุณก็ต้องลาออกจากงาน ซึ่งคุณไม่อยากจะทำตรงนั้น จนกว่าจะแน่ใจในตัวแฟน เลยอยากขอวีซ่าท่องเที่ยว เพื่อไปดู ไปพบญาติพี่น้องพ่อแม่เขาด้วย

โชคดีนะคะ อาจพูดตรงหน่อย แต่ดิฉันก็จริงใจนะคะ
36_1_37

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Fri Feb 03, 2006 11:12 pm

สวัสดีค่ะคุณ sa_Bkk ก่อนอื่นแนทก็ต้องแสดงความเสียใจด้วยนะคะ แนทเห็นด้วยกับกุ้งและจุ๋มนะคะ แนทเองก็เคยขอวีซ่าท่องเที่ยวแล้วแนทก็เป็นทำงานราชการมาก่อนเหมือนกันน่ะค่ะ มีหนังสือรับรองจากผบ.ทร แนทก็ยังไม่ได้ค่ะ หากว่าคุณไปขออีกเขาก็คงไม่ให้น่ะค่ะ ไม่ว่าคุณจะสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษหรือว่าให้แฟนมายืนยันน่ะ แนทก็ว่าเขายิ่งจะไม่ให้มาเลยน่ะค่ะ เพราะเขารู้ว่าคุณมีเป้าหมายแยแน่ ๆ แล้วคือแฟนคุณ ๆ อาจจะมาแต่งงานอยู่ที่นี่น่ะค่ะ (เพราะว่าแนทก็มีคนรูจัก แล้วก็มีเพือน ๆ ในนี้ที่เขามาด้วยวีซ่าต่าง ๆ มาแต่งงานที่นี่น่ะค่ะ) ก็คงจะยากน่ะค่ะ แต่หากว่าคุณยังต้องการจะขออีกก็แล้วแต่คุณนะคะ หรือว่าจะทำวีซ่าคู่หมั้นหรือว่าวีซ่าแต่งงานก็ไม่นานนะคะ เดี่ยวนี้เขาอนุมัติกกันเร็ว ๆ น่ะค่ะ แนทรู้จักน้องคนนึงขอวีซ่าคู่หมั้นใช้เวลาแค่ 92 วัน พึ่งจะสัมภาษณ์วันนี้ (วันที่ 3 ก.พ.ที่เมืองไทยน่ะค่ะ) โชคดีนะคะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Sat Feb 04, 2006 2:54 am

ปอนด์ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ ปอนด์เห็นด้วยกับพี่กุ้งว่าถึงขอรอบสองก็อาจจะยังไม่ให้อยู่ดี ถ้าขออีกรอบสองโดยพาแฟนมาสัมภาษณ์ด้วย เจ้าหน้าที่เขาคงจะแนะนำว่าให้ทำวีซ่าคู่หมั้นนะค่ะ

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sat Feb 04, 2006 5:57 am

เสียใจด้วยนะคะ ... ธันย่าเห็นด้วยกับพี่ๆเค้านะคะ..ยังไงลองทำอย่างที่พี่จุ๋มบอกดูนะคะ หรือไม่ก็ขอวีซ่าคู่หมั้นเลยค่ะ...

thinanda
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by thinanda » Sat Feb 04, 2006 11:49 am

36_1_13 36_1_13 แนนดี้เห็นด้วยกับเพื่อนๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะคะ ถ้าคุณคิดว่าจะตกลงใจกับแฟนคุณคนนี้ แนนดี้แนะนำให้ขอวิซ่าคู่หมั้นดีกว่าคะ ถึงคุณขอวิซาท่องเที่ยวรอบสอง เปอเซ็นต์ในการถูกปฏิเสธมีสูงมากคะ ลองตัดสินใจดูนะคะ

Butterfly Isaan

Post by Butterfly Isaan » Sat Feb 04, 2006 1:48 pm

เสียใจด้วยค่ะ เห็นด้วยกะพี่ๆหลายคนที่แนะนำค่ะ แต่ก้ออย่าพึ่งหมดกำลังใจนะคะ สู้ สู้ค่ะ 36_1_11

mai
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by mai » Sun Feb 05, 2006 1:30 am

เสียใจด้วยนะคะ ยังไงลองทำตามวิธีที่เพื่อนๆ แนะนำนะคะ ขอวีซ่าคู่หมั้นน่ะค่ะ โชคดีนะคะ

พี่สา

Post by พี่สา » Sun Feb 05, 2006 7:28 pm

:FL: ขอบคุณน้อง ๆ ที่น่ารัก ที่ช่วยในการตอบคำถามและเป็นกำลังให้พี่ในครั้งนี้ แฟนบอกว่าให้ลองดูครั้งที่ 2 ถ้าไม่ได้จะขอวีซ่าคู่หมั่นค่ะ หรือไม่ก็วีซ่าคู่สมรส แต่พี่ยังไม่พร้อมที่จะไปอยู่อเมริกาค่ะ ทำให้คิดมากอีกรอบ ไม่รู้จะทำอย่างไร กลัวไปอยู่ที่โน่นแล้ว อาจจะไม่สมหวังทุกอย่าง ไม่อยากลับมาเมืองไทยด้วยเหตุผลนี้ค่ะ ทำไม ยากจริง ๆ นะกับการไปเที่ยวแค่นี้ ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำตอบค่ะ

Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Sun Feb 05, 2006 10:04 pm

หากแฟนมาหาเพื่อช่วยสัมภาษณ์ ขอวีซ่าท่องเที่ยวจริง เตรียมเก็บหลักฐานไว้เลยนะคะ ว่าเขาได้มาหาที่เมืองไทย เพื่อจะได้ใช้เป็นข้อมูลในการขอวีซ่าคู่หมั้น การขอวีซ่าท่องเที่ยวครั้งต่อไปนี้ ขอให้ใช้หลักฐานทางการเงินของตนเท่านั้น อย่าใช้ของแฟน เพื่อนคนนึงของจุ๋มเขาได้วีซ่าท่องเที่ยวทั้ง ๆ ที่แฟนเขาซัพพอร์สทุกอย่างก็เพราะว่า เธอสร้างหลักฐานเท็จเพื่อแสดงว่าสมบัติทุกอย่างที่เธอมีอยู่เป็นของครอบครัวเธอเอง เงินในบัญชีก็เป็นเงินมรดก (แต่แฟนเอาใส่ให้) ไอ้การที่ขอมันไม่ยากหรอกค่ะ แต่ถ้าสถานฑูตเค้ารู้ว่า จะไปเยี่ยมแฟน และแฟนออกเงินสนับสนุนให้ เขาก็จะตีความไปเลยว่า ถ้าเราอยู่ได้ เราก็จะแต่งงานทันที และไม่กลับเมืองไทย แต่ถ้าเราแสดงให้เขาเห็นว่า (เหมือนเพื่อนของจุ๋ม) เรามีเงิน มีทรัพย์สมบัติของตนเอง ถึงแม้ไม่มาก แต่เราก็ดูแลตัวเองได้ ยังไงก็จะกลับมาเมืองไทย แค่อยากไปดูหัวนอนปลายเท้าแฟน ไปพบครอบครัวเขา อีกอย่างงานเราก็มีและมั่นคง ไม่อยากทิ้งไปเฉย ๆ อยากให้แน่ใจก่อน สรุปแล้ว แสดงหลักฐานทุกอย่างให้สถานฑูตเชื่อว่า เราเป็นตัวของตัวเอง อยู่ได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องให้แฟนสนับสนุนทางการเงินเพื่อเดินทางไปอเมริกา

36_1_37

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Feb 06, 2006 1:02 am

คุณพี่สาคะ แนทว่าการขอวีซ่าแต่ละอย่างก็มีเวลาให้เราตัดสินเยอะนะคะ ไม่ใช่ว่าคุณได้วีซ่าแล้วคุณต้องมาเลยน่ะค่ะ อย่างเช่นวีซ่าคู่หมั้นนะคะ ก็มีอายุ 6 เดือนก่อนที่คุณจะตัดสินใจว่าจะมาเมื่อไหร่น่ะค่ะ พอมาถึงอเมริกาก็มาดูใจได้อีก 90 วันค่ะ หากว่าไม่ชอบก็กลับไปได้ค่ะ แล้วก็ขอมาใหม่ได้อีกค่ะ มีน้องเขาขอมาแล้วค่ะ เขาก็มาได้ปกติน่ะค่ะ ลองเข้าไปอ่านดูได้นะคะ คลิกที่นี่ - เพื่ออ่านข้อมูลการขอวีซ่าคู่หมั้นครั้งที่ 2

menatriley
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by menatriley » Mon Feb 06, 2006 2:03 am

เห็นด้วยกับทุก ๆ คนในห้องคะ ยังงัยขอเอาใจช่วยด้วยคนนะคะพี่สา :FL:

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Mon Feb 06, 2006 5:41 am

ใช่ค่ะ อย่างที่พี่แนทพูดแหละค่ะ คุณขอวีซ่าคู่หมั้นดีกว่านะคะเพราะได้แน่นอนค่ะ อีกอย่างวีซ่สคู่หมั้นเนี่ยะคุณไม่จำเป็นต้องแต่งงานตอนมาถึงอเมกาแล้วค่ะ เพราะเค้าจะบอกว่าเราต้องแต่งงานภายใน 90 งันหลังจากที่เข้าอเมกาแล้ว แต่เราสามารถที่จะไม่แต่งก็ได้ค่ะ คุณมาดูก่อนนะคะว่าน่าจะอยู่ได้ไหม ถ้ายังไม่พร้อมที่จะแต่งก็ต้องกลับเมืองไทยก่อน 3 เดือนหลังจากวันที่เราเข้าประเทศแล้วได้นะคะ แล้วพอกลับไปแล้วคุณก็สามารถที่จะขอวีซ่าคู่หมั้นใหม่ก็ได้ถ้าหากกคุณคิดว่าคุณพร้อมที่จะแต่งงานแล้วน่ะค่ะ ....

Locked