วีซ่านักเรียน จะเเต่งงานกับ Green Card

แลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการยื่นขอกรีนการ์ด คำถามเกี่ยวกับกรีนการ์ด
Post Reply
amkung16
แจมน้อย
แจมน้อย
วีซ่านักเรียน จะเเต่งงานกับ Green Card

Post by amkung16 » Thu Jul 24, 2014 5:12 am

ตามหัวข้อนะค่ะ ตอนนี้กุ้งถือ green card 10 ปี ซึ่งได้มาจากคุณแม่ เข้ามาอเมริกาได้ ปีกว่าๆเเล้ว ตอนนี้เเฟนบินตามมาด้วยวีซ่านักเรียน อยากจดทะเบียนกันที่นี่เพื่อจะขอ green card ในขั้นตอนต่อไป สามารถทำได้มั้ยค่ะ รึระหว่างรอกรีการ์ด เราสามารถขอwork permite มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง รบกวนด้วยค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: วีซ่านักเรียน จะเเต่งงานกับ Green Card

Post by iiwswa » Fri Jul 25, 2014 12:56 pm

ปรับสถานะทันทียังไม่ได้ค่ะ ต้องรอคิววีซ่าของกลุ่มนี้(ประมาณ2ปี)
กลุ่มที่ปรับสถานะในอเมริกาได้ทันทีไม่ต้องรอคิวคือคู่สมรสของคนอเมริกัน
วีซ่านักเรียนยื่นขอใบอนุญาตทำงานได้ตามข้อกำหนดของวีซ่านักเรียนค่ะ
มายื่นขอใบอนุญาตทำงานพ่วงกับเอกสารขอปรับสถานะยังไม่ได้เพราะยังไม่ถึงเวลาที่จะยื่นเอกสารปรับสถานะได้ค่ะ

แพรไม่มีประสบการณ์นะคะ
ช่วยตอบเพราะคิดว่าไม่มีใครมาตอบแน่

amkung16
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: วีซ่านักเรียน จะเเต่งงานกับ Green Card

Post by amkung16 » Sun Jul 27, 2014 6:35 am

iiwswa wrote:ปรับสถานะทันทียังไม่ได้ค่ะ ต้องรอคิววีซ่าของกลุ่มนี้(ประมาณ2ปี)
กลุ่มที่ปรับสถานะในอเมริกาได้ทันทีไม่ต้องรอคิวคือคู่สมรสของคนอเมริกัน
วีซ่านักเรียนยื่นขอใบอนุญาตทำงานได้ตามข้อกำหนดของวีซ่านักเรียนค่ะ
มายื่นขอใบอนุญาตทำงานพ่วงกับเอกสารขอปรับสถานะยังไม่ได้เพราะยังไม่ถึงเวลาที่จะยื่นเอกสารปรับสถานะได้ค่ะ

แพรไม่มีประสบการณ์นะคะ
ช่วยตอบเพราะคิดว่าไม่มีใครมาตอบแน่
ขอบคุณค่ะคุณเเพร เด๋วคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ

chinadolll
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by chinadolll » Tue Jul 29, 2014 4:42 am

รอได้ซิติเซ่นแล้ว ค่อยแต่งงานกับแฟนคุณจะดีที่สุดคะ หรือจะจดทะเบียนก่อนได้ซิติเซ่นก็ได้ แต่ต้องรอปรับสถานะขอใบเขียวตอนคุณได้ซิติเซ่นอยู่ดี

ส่วนแฟนคุณถือวีซ่านักเรียน ควรจะรักษาสถานะนักเรียนไว้ อย่าให้วีซ่าขาด การขอใบทำงานจะทำได้ ก็ต่อเมื่อขอทำงานในแคมปัสของมหาลัย ตามชั่วโมงที่มหาลัยกำหนด แต่ถ้าเรียนแค่สถาบันสอนภาษา จะไม่สามารถอนุญาตให้ทำงานได้ ส่วนใหญ่นักเรียนไทยก็จะไปแอบทำตามร้านอาหารไทยมากกว่า ซึ่งไม่แนะนำ แต่ไปทำกันเยอะคะ

Post Reply

Return to “Greencard”