ทำพาสปอร์ตอเมริกันให้ลูก

เตรียมตัวอย่างไรในการสอบซิติเซ่น
Post Reply
sujirarat
แจมน้อย
แจมน้อย
ทำพาสปอร์ตอเมริกันให้ลูก

Post by sujirarat » Fri Sep 05, 2014 2:54 am

ยื่นเรื่องทำพาสปอร์ตของตัวเอง และให้ลูกพร้อมกัน ของตัวเองได้รับพาสปอร์ตแล้ว แต่ของลูกเจ้าหน้าที่บอกว่าการแปลใบเกิดต้องได้รับการรับรอง ไม่ทราบว่าที่อื่นเหมือนกันไหมคะ ถ้าต้องรับรองเอกสารที่แปลแล้วต้องยื่นที่ไหน เพราะตั้งแต่ยื่นขอกรีนการ์ดจนได้ซิติเซ่นก็แปลเองมาโดยตลอดโดยไม่ได้รับการรับรองจากที่ไหน ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ทำพาสปอร์ตอเมริกันให้ลูก

Post by iiwswa » Mon Sep 08, 2014 1:53 am

แพรไม่มีประสบการณ์ แต่ขอช่วยตอบเพราะไม่เห็นมีใครมาตอบ คิดว่าคงไม่ได้คำตอบแน่

แพรถามเคสที่แพรเคยช่วยแนะนำในการไปทำ US Passport ให้ลูก
น้องเค้าใช้ ใบเกิดแปล ที่แปลมาจากไทยจากตอนขอวีซ่าให้ลูกและเป็นเอกสารที่รับรองมาจากกงสุลที่ไทย เลยไม่มีปัญหา

แพรเข้าใจว่า ในการขอ US Passport จนท ต้องการเอกสารรับรองจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ เพราะ การขอ US Passport เป็นเรื่องที่สำคัญมาก เป็นการอนุมัติสัญชาติอเมริกัน ให้กับคนๆหนึ่ง ไม่ใช่แค่ การขออยู่ในอเมริกาอย่างถูกต้อง
จนท.เลยต้องตรวจเอกสารมากกว่าการขอวีซ่าหรือกรีนการ์ด

เท่าที่แพรคิดได้ตอนนี้ โดยไม่มีประสบการณ์เองนะคะ
วิธีการแก้ปัญหาที่พอทำได้
1. ให้ญาติที่ไทยจัดการให้ แปลใหม่ เอาไปให้กงสุลที่ไทยรับรอง แล้วส่งมาให้เรา
2. เราส่งเอกสารไปกงสุลไทยในอเมริก่ ขอรับรองเอกสาร(แต่ก่อนส่งเอกสารไปขอรับรองจากกงสุล เราต้องเอาเอกสารนั้นไป ขอรับรองลายเซนเรา จาก หน่วยงานที่สามารุรับรองได้ใกล้บ้านก่อน เพื่อยืนยัน เหมือนกับว่าเราเซ็นต่อหน้าจนท.กงสุลไทย แต่เซ็นต่อหน้าจนท.ผ่านทาง หน่วยงานที่รับทำ Notary เอกสาร ใกล้บ้าน เช่น ที่ City hall )
แพรไม่เคยทำแต่หาข้อมูลมาให้ ได้ข้อมูลมาตามนี้ค่ะ
Image

http://www.thaiconsulatela.org/service_ ... x#ANCHOR12

เข้าไปหา ข้อมูลเพิ่มจาก web กงสุลไทยใกล้ที่เราอยู่นะคะ
แพรมาตอบเป็นแนวทางเพราะคิดว่าคงไม่มีใครมาตอบน่ะค่ะ

sujirarat
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ทำพาสปอร์ตอเมริกันให้ลูก

Post by sujirarat » Sun Sep 14, 2014 3:08 am

ขอบคุณ คุณแพรมากนะคะ กำลังส่งอีเมลล์ไปหาเจ้าหน้าที่ขอเอกสารตัวจริงคืนเพื่อที่จะส่งไปยังกงสุลไทยคะ

Post Reply

Return to “Citizenship”