สมัครซิติเซนต์โดยใช้สิทธิ5ปี

เตรียมตัวอย่างไรในการสอบซิติเซ่น
Post Reply
Ton22
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่
สมัครซิติเซนต์โดยใช้สิทธิ5ปี

Post by Ton22 » Mon Dec 15, 2014 2:53 am

สวัสดีเพื่อนๆค่ะ ใครรู้บ้างช่วยตอบหน่อย. การสมัครสอบซิติเซนต์โดยใช้สิธิ5ปี จำเป็นจะต้องใช้ผู้ค้ำประกันหรือป่าวคะ
และต้องใช้Tex return แสดงด้วยหรือป่าวคะ (ไม่ได้ทำงานคะ)จะตัองใช้เอกสารอะไรบ้าง และการนับวันที่ครบกำหนดนับอย่างไรคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: สมัครซิติเซนต์โดยใช้สิทธิ5ปี

Post by iiwswa » Wed Dec 17, 2014 10:25 am

การสมัครสอบซิติเซนต์โดยใช้สิธิ5ปี จำเป็นจะต้องใช้ผู้ค้ำประกันหรือป่าวคะ
ไม่ต้องใช้ค่ะ

และต้องใช้Tex return แสดงด้วยหรือป่าวคะ (ไม่ได้ทำงานคะ)
ถ้ามี income ต้องมีการเสียภาษีและหลักฐานการเสียภาษีแสดง

ถ้าไม่มี รายได้ ไม่ได้เสียภาษีไม่มีปัญหากับการสมัคร US Citizenship
No income will not affect citizenship.
แต่ที่บอกว่าไม่ได้ทำงาน ไม่มีรายได้ แล้วอาศัยอยู่ในอเมริกาโดยใช้รายได้จากไหนมา support?
ถึงแม้จะไม่มีการจ่าย tax เพราะไม่มีรายได้ แต่ก็ต้องมีที่มาที่ไปที่มีเงินใช้ใน5 ปี ที่อาศัยอยู่ในอเมริกา
แนบเอกสารแสดงที่มาที่ไป ทำไมไม่ต้องจ่าย tax ใช้รายได้จากไหน แสดงหลักฐานทั้งหมดที่สื่อได้ว่า อาศัยอยู่ในอเมริกา 5 ปี ใช้เงินจากไหน หลักฐานการเสียภาษีของเงินนั้น
ถ้ากำลังเรียนหนังสือ แสดงหลักฐานการศึกษา หลักฐานการเงินที่ support

จะตัองใช้เอกสารอะไรบ้าง
เอกสารโดยทั่วไปเหมือนเคสที่สมัครจากการแต่งงานกับ US Citizen ต่างกันที่ เอกสารที่ใช้ไม่ต้องเป็นเอกสารร่วมกับคู่สมรส

และการนับวันที่ครบกำหนดนับอย่างไรคะ
นับจาก วันเริ่มต้นของ green card (มีระบุใน green card) บวกไป 5 ปี สามารถยื่นเอกสารสมัคร US Citizenด้วยตัวเองได้
( และ ใน 5 ปี นี้ อาศัยอยู่ในอเมริกา ไม่น้อยกว่า 30 เดือน และไม่มี tripไหน ที่ออกนอกอเมริกานานเกิน1 ปี ถ้ามี trip ที่ออกไปนอก อเมริกาเกิน 1 ปี ต้องเริ่มนับใหม่ )

Ton22
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: สมัครซิติเซนต์โดยใช้สิทธิ5ปี

Post by Ton22 » Fri Jan 16, 2015 7:13 am

สวีสดีปีใหม่ ย้อนหลังค่ะ ขอบคุณคะ่ที่ให้ข้อมูลอย่างดีเป็นประโยชน์มากๆ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Thu Jan 29, 2015 9:29 am

สวัสดีปีใหม่ค่ะ
web นี้จะปิดดำเนิการในปี 2015 แพรคงไม่ได้มาตอบคำถามในนี้อีกแล้ว
เพื่อนๆ เข้าไปหาข้อมูลได้ตามลิงค์นี้ค่ะ viewtopic.php?f=26&t=34689

nam
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by nam » Fri Jan 30, 2015 7:22 am

ขอบคุณคุณแพรมากมากที่ช่วยหาความรู้มาให้ตลอดคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Thu Mar 26, 2015 2:08 pm

แพร ย้ายข้อมูลแพรไปอยู่ที่บล็อค แพรกับเติ้ลช่วยกันเขียน

ใครมีคำถามจะให้แพรช่วยตอบไปที่นี่นะคะ http://www.mygreencardus.com/
และ Facebook เติ้ลดูแลอยู่ https://www.facebook.com/mygreencardus

FaceBook กรุ้ป ชื่อ www.usvisa4thai.com แอเมินที่นี่ดูแลกรุ้ปนี้ ค่ะ เข้าไปแจมได้

Post Reply

Return to “Citizenship”