ช่วยตอบด้วยค่ะ เตรียมเอกสารถอดถอน2ปี ค่ะ

การปรับสถานะเพื่อขอกรีนการ์ดชั่วคราว (2 ปี) ถาวร (10 ปี)
Post Reply
yaw-ying
แจมน้อย
แจมน้อย
ช่วยตอบด้วยค่ะ เตรียมเอกสารถอดถอน2ปี ค่ะ

Post by yaw-ying » Tue Sep 23, 2014 3:37 am

1. จดหมายที่ให้เพื่อนหรือญาติเขียนให้เพื่อสนับสนุนความสัมพันธ์ของเรา ถ้าเค้าไม่ใส่หมายเลข SSN จะมีปัญหามั๊ย เพราะเห็นในตัวอย่าง ต้องมีหมายเลขนี้ด้วย

2. มีใครส่งcopy บัตรเดบิตบ้างมั๊ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ช่วยตอบด้วยค่ะ เตรียมเอกสารถอดถอน2ปี ค่ะ

Post by iiwswa » Tue Sep 23, 2014 7:52 pm

1.ไม่น่ามีปัญหาค่ะ ตัวอย่างที่แพรส่งไปให้คนอื่นๆดูเพื่อเป็นตัวอย่างไม่มีSSNค่ะ แพรแนะนำมาหลายคนมากไม่เคยบอกใครว่าต้องใส่SSN และทุกคนก็ไม่มีปัญหานะ เคสที่แพรช่วยแนะนำเอกสารโดยตรงไม่มีใครให้ข้อมูลว่าเอกสารจดหมายที่เตรียมมีปัญหาเลยค่ะ
(แพรดูตัวอย่างจาก visajourney.com ไม่ได้ลงSSN แต่แพรไม่ได้ใช้จดหมายรับรองจากคนรู้จักเลยไม่มีประสบการณ์ตรงค่ะ ช่วยตอบก่อนเพราะไม่ค่อยเห็นมีใครได้เข้ามาตอบที่นี่ เลยช่วยให้ความเห็นก่อนค่ะ )

ปกติเวลาให้ข้อมูลหรือเตรียมเอกสารแพรจะยึดจากคำแนะนำUSCIS
ในคำแนะนำของแบบฟอร์มI-751จากUSCIS บอกว่า จดหมายรับรองจะต้องระบุ ข้อมูลผู้รับรองดังนี้ ชื่อสกุล ที่อยู่ สถานที่เกิด ความสัมพันธ์กับคู่สมรสที่รับรอง ไม่มีบอกว่าต้องระบุSSNนะ แพรไม่เคยทราบข้อมูลเรื่องต้องระบุSSNเลย http://www.uscis.gov/sites/default/file ... 1instr.pdf

2.แพรถ่ายบัตรเครดิตร่วม บัญชีธนาคาร ทุกอย่างร่วมแต่ไม่ได้แสดงหมายเลขหมดค่ะ ใช้กระดาษขาวตัดปิดตัวเลขก่อนถ่ายเอกสาร

yaw-ying
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ช่วยตอบด้วยค่ะ เตรียมเอกสารถอดถอน2ปี ค่ะ

Post by yaw-ying » Wed Sep 24, 2014 1:57 am

ขอบคุณมากค่ะ คุณแพร ที่ให้คำตอบตลอด ขอบมากๆค่ะ

Post Reply

Return to “Adjust of Status (AOS)”