สอบถามเรื่องส่งเอกสารถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ด 2 ปีเป็น 10 ปี

การปรับสถานะเพื่อขอกรีนการ์ดชั่วคราว (2 ปี) ถาวร (10 ปี)
Post Reply
whitehouse
แจมน้อย
แจมน้อย
สอบถามเรื่องส่งเอกสารถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ด 2 ปีเป็น 10 ปี

Post by whitehouse » Fri Jan 23, 2015 3:34 am

1.เอกสารที่เตรียมส่งตามด้านล่างค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าพอไหม เนื่องจากไม่มีบิลค่าใช้จ่ายร่วมกันเลยค่ะ คือสามีจ่ายเองทั้งหมด แล้วก็ไม่มีบัตรเครดิตร่วม ส่วนบัญชีร่วมมีบัญชีเดียวเปิดไว้ปี 2013 แต่ไม่ค่อยได้เอาเงินไปใส่ เนื่องจากมีบัญชีแยกของตัวเอง และบัตรกดเงินชื่อตัวเอง แบบนี้ใช้เอกสารอะไรแทนได้บ้างคะ หรือเอกสารประกอบอื่นๆที่มีก็พอแล้ว

I-751 Petition to remove the conditions on residence

1. Form G-1145 e-Notification of Application /Petition Acceptance
2. Application fee: $ 590(payable to Department of Homeland Security)
3. I-751 Application form
4. My Copy of Green card (Front and Back) – Form I-551
5. My Copy of Texas Driver License (Front and Bank)
6. My Copy of SSN Document
7. My Copy of Passport
8. My Copy of Texas Driver License (Front and Back)
9. My Copy of Passport
10. My Copy of Marriage Certificate

Supporting Documents:

1. Copies of Our Tax return (2012-2013)
2. Copies of Home Owner- Galveston Central Appraisal District
3. Copies of Declaration page of Homeowners policy and Windstorm policy
4. Copies of Our Auto Insurance 2013-2014-2015
5. Copies of Our Health Insurance
6. A copy of Beneficiary Designation of Flight Insurance(American Express)
7. Copies of Agency License
8. Copies of our bank account information showing join owner ship
9. Copies of My bank accounts
10. Copies of Our Greeting Cards
11. Copies of Greeting Cards from families and friends(2012-2013-2014)
12. Copies of Various mails sent to me (2013-2014-2015)
13. Copies of our Various mails, Receipt and Invitations
14. Copies of Billing History of 24 Hours Fitness
15. Copies of Our Airplane Tickets – USA trips
-Chicago Trip to visit ma 2012
-San Diego Trip to visit Sister (Thanksgiving 2012)
-San Diego Trip to visit Sister (Thanksgiving 2014)

16. Copies of Airplane Tickets / Hotels for Thailand Trip 2013 and others documents supports

17. Two Copies of Affidavit Sworn Letters
18. A CD of Our pictures and pictures with families and friends (During the past 3 years)

2.ฟอร์ม I-551 คืออะไรคะ ต้องกรอกไหม หรือว่ามันคือเอกสาร copy ทั้งด้านหน้าและด้านหลังของกรีนการ์ด แต่ใช้ชื่อเรียก ฟอร์ม I-551

3.affidavit ให้ส่งเอกสารตัวจริงหรือ copy คะ
4.กำลังงงว่าจะต้องส่งเอกสารไปที่ศูนย์ไหนดี อยู่เท็กซัสค่ะ คือ ก่อนหน้านี้ตอนขอวีซ่าคู่หมั้นส่งศูนย์ vermont ยื่นเรื่องกรีนการ์ด 2 ปีก็ให้ส่งที่ศูนย์ vermont แต่พอกรีนการ์ด 10 ปี เข้าไปดูในเว็ป USCIS บอกเท็กซัสให้ส่งศูนย์แคลิฟอร์เนีย งงมากค่ะ ช่วยตอบหน่อยกลัวส่งเอกสารไปผิดที่

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ
^:)^ ^:)^ ^:)^

whitehouse
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: สอบถามเรื่องส่งเอกสารถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ด 2 ปีเป็น 10

Post by whitehouse » Wed Jan 28, 2015 3:17 am

ไม่มีใครเข้ามาตอบให้เลย ไม่เป็นไรค่ะ :-( :-( :-( คงต้องเสี่ยงส่งไปตามที่มีแล้วกัน แล้วถ้าผลเป็นอย่างไรจะเข้ามาอัพเดทให้ทราบค่ะ :D :D :D :)>- :)>- :)>-

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: สอบถามเรื่องส่งเอกสารถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ด 2 ปีเป็น 10

Post by iiwswa » Thu Jan 29, 2015 9:10 am

1.เอกสารเยอะพอสมควรแล้วค่ะ
พาสปอร์ตกับใบสมรสแพรไม่ได้ส่ง เพราะไม่มีในรายการเอกสารในคำแนะนำ I-751
( อย่าลืม แนบ G-1145 form ไปด้วยนะคะ )

2.I-551 คือ green card ค่ะ ถ่ายเอกสารหน้าหลังส่งไป

3.affidavit letter ใช้เอกสารที่มีลายเซ็นจริง หรือถ้าอยากเก็บตัวจริงไว้ ก็ลองส่งสำเนาไป ไม่น่ามีปัญหา แต่ไม่น่าเก็บไว้ ส่งตัวจริงไปเถอะค่ะ ไม่ได้เอาไว้ทำอะไรอีกแล้ว ถ้าเกิดหายก็เขียนใหม่ได้ (แพรไม่ได้ใช้เอกสารตัวนี้ ไม่มีปัญหา )

4.Applicants must file Form I-751 at the USCIS California Service Center or the USCIS Vermont Service Center, depending on where they live.

If you live in Alaska, American Samoa, Arizona, California, Colorado, Guam, Hawaii, Idaho, Illinois, Indiana, Iowa, Kansas, Louisiana, Michigan, Minnesota, Missouri, Montana, Nebraska, Nevada, New Mexico, North Dakota, Ohio, Oklahoma, Oregon, South Carolina, South Dakota, Tennessee, Texas, Utah, Washington, Wisconsin, and Wyoming, file with the California Service Center at:

USCIS California Service Center
P.O. Box 10751
Laguna Niguel, CA 92607-1075

http://www.uscis.gov/i-751

ตามคำแนะนำนี้ อยู่ Texas ส่งเอกสารไปที่ California Service Center ค่ะ

web นี้จะปิดตัวลงถาวร แพรเลยไม่ได้เข้าเพราะคิดว่าใช้การไม่ได้แล้ว
คนอื่นๆก็ไม่มีใครเข้ามาแล้วค่ะ ย้ายไปถามใน facebook group ชื่อเดียวกันนี้ ลอง search ใน google ดูนะคะ

( มาด้วย K1 ปรับสถานะ ขอ green card ส่งเอกสารไปที่ Chicago, IL ค่ะ) http://www.uscis.gov/i-485-addresses

whitehouse
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by whitehouse » Fri Jan 30, 2015 3:06 am

อ้าวเหรอคะ เว็ปซ์ดีๆแบบนี้ไม่น่าปิดตัวลงเลย

ขอบคุณมากๆที่เข้ามาตอบให้นะคะ สรุปส่งไปที่ USCIS California Service Center ถูกต้องค่ะ แล้วก็เอกสาร affidavit letter ตัดสินใจส่งเป็นตัวจริงไปแล้ว คุณสามีบอกส่งตัวจริงไปเลย แล้วก็แนบฟอร์ม G-1145 เรียบร้อยค่ะ ไว้หน้าบนสุด คิดว่าเอกสารคงถึง uscis วันนี้ แล้วจะตามไปที่ห้อง facebook นะคะ :-)

mingja
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mingja » Mon Mar 02, 2015 7:09 am

จม พี่ก้ส่งตัวจริงไปจ้าน้องเจี้ยบ
น้องเจี้ยบเข้าไปเป็นสมาชิกที่แฟสบุ้ครึยังค่ะเวปนี้จะปิดลงแล้วค่ะ :-( :-( พี่ส่งเรื่องตั้งแต่ต้นเดือนมกราคมไปพิมพืนิ้วมือวันที่29มกราคมจ้า
เอกสารของน้องเจี้ยบเยอะมากจ้าผ่ายฉลุยนะค่ะ :X :X

Post Reply

Return to “Adjust of Status (AOS)”