ประสบการณ์การขอวีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลายในเมืองไทย(Retirement)

Post Reply
sa_bkk
แจมบ่อย
แจมบ่อย
ประสบการณ์การขอวีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลายในเมืองไทย(Retirement)

Post by sa_bkk » Sat Jan 10, 2009 8:09 am

พอดีพี่ไปอ่านเจอในเวปพันธ์ทิพย์ เห็นว่ามีประโยชน์ ก็เลย CoPy เอาฝากให้อ่านกันค่ะ

บอกเล่ารายละเอียด เพื่อจะเป็นประโยชน์กับใครที่สนใจจะขอวีซ่านี้ในเมืองไทย ถ้าไม่เคยขอวีซ่านี้มาก่อนและไม่ได้ใช้เอเจนต์
(Retirement)
ผู้มีสิทธิขอ
- ผู้ขอต้องมีอายุมากกว่า 50 ปี

- ชาวต่างชาติที่ถือวีซ่าแบบ Non-Imm อยู่ในเมืองไทยและมีเงินฝากในบัญชีธนาคารไทยไม่ต่ำกว่าแปดแสนบาทมาอย่างต่ำสามเดือน

(จขกท เคยถาม จนท ว่าถือวีซ่า tourist ทำได้มั๊ย จนท บอกว่าไม่ได้ แต่ไม่ทราบเหตุผล จึงไม่ขอคอนเฟิร์ม)

เอกสารที่ใช้
- ฟอร์ม ตม 7 (มีดาวน์โหลดได้จากเว็บ ตม แต่จนท บอกใช้ไม่ได้ ต้องกรอกใหม่)
- รูปถ่ายขนาดสองนิ้ว 1 รูป
- พาสปอร์ต
- สำเนาพาสปอร์ตหน้าเจ้าของพาสปอร์ต
- สำเนาพาสปอร์ตหน้าที่มีแสตมป์ขาเข้าล่าสุด
- สำเนาพาสปอร์ตแสดงรายละเอียดใบขาออกที่ติดอยู่
- สมุดบัญชีเงินฝาก
- สำเนาหน้าชื่อบัญชีสมุดเงินฝาก
- สำเนาบัญชีเงินฝากหน้าที่แสดงให้เห็นถึงเงินในสามเดือนล่าสุด แนะนำว่าพยายามให้หน้าสมุดอัพเดทเงินล่าสุด ไม่ควรเกินสองสามวันก่อนที่จะไปยื่นเอกสาร
- จดหมายยืนยันจากธนาคารว่ามีบัญชีเงินฝากอยู่ในธนาคารจริง
(ธ.กรุงเทพ จะเสียค่าธรรมเนียมให้ธนาคารหนึ่งร้อยบาท) แนะนำว่าให้จดหมายออกเป็นภาษาไทย และเขียนว่าเรียน ผู้บังคับการ/จนท ตรวจคนเข้าเมือง

วิธีการขอ

1 ไปตรวจคนเข้าเมือง ที่ซอยสวนพลู (หรือที่อื่นตามแต่สะดวกก็ได้ แต่จขกท ไม่เคยทำที่อื่น รายละเอียดอาจจะไม่เหมือนกัน)

แนะนำให้เดินทางไปให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ (เปิด 8.30 น.วันเสาร์เปิดครึ่งวัน) เพราะคิวจะยาวมากๆ จขกท เคยรอห้าชั่วโมงมาแล้ว และไม่แนะนำให้เอารถส่วนตัวไป เพราะหาที่จอดได้ยากลำบากมาก

สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้สุดคือศาลาแดง รถไฟใต้ดินคือลุมพินี ท่าเรือก็ท่าเรือตากสิน

2 ไปที่ จนท เคาเตอร์ประชาสัมพันธ์ ยื่นพาสปอร์ตให้และแจ้งว่าจะมาขอวีซ่ารีไทร์เมนต์ จนท จะเอาฟอร์มให้กรอก เมื่อกรอกเสร็จจึงจะกลับไปรับบัตรคิวได้

รับบัตรคิวแล้วเดินไปห้องทางขวามือซึ่งตรงข้ามกับลิฟต์ เข้าไปนั่งรอเรียกคิว (ลำดับบัตรคิวจะวนอยู่ในหลัก 900)

ปกติจะมี จนท ตรวจเอกสารนี้หลายคน ใช้เวลาประมาณไม่เกินห้านาทีต่อคิวในเคสปกติ แต่อาจจะนานกว่านั้นได้มากถ้าติดเที่ยง และแล้วแต่ดวงชะตาว่าเจอลัดหรือเปล่า

3 เมื่อถึงคิวเรียกให้ไปที่โต๊ะที่เลขระบุ จนท จะตรวจเอกสารทั้งหมด และให้กรอกเอกสารอีกสองแผ่น จะมีเอกสารการให้ถ้อยคำ และเอกสารยืนยัน จะกรอกเป็นภาษาไทยก็ได้ เมื่อเรียบร้อยแล้วก็จ่ายเงิน 1900 บาท (เรตปี 2009)

4 ย้ายไปที่โต๊ะออกใบเสร็จหรือไปยืนคอยก็ได้ เมื่อ จนท กรอก ปั๊ม อะไรเสร็จ ก็เข้าไปเซ็นเอกสารอีกใบเรื่องรับทราบว่าจะต้องใส่เงินในบัญชีสำหรับปีหน้า เมื่อเรียบร้อยแล้วก็ย้ายไปโต๊ะประทับตราสุดท้าย จนท จะตรวจเอกสาร และอนุมัตตราวีซ่าให้ในโต๊ะสุดท้ายนี้ เท่านี้ก็เสร็จ

อนึ่ง ทุกสามเดือน คนที่ถือวีซ่านี้จะต้องมาที่ ตม เพื่อมารายงานตัว

ขั้นตอนในการรายงานตัวก็เหมือนเดิม คือ ไปที่ ประชาสัมพันธ์ แจ้งว่าจะมารายงานตัว รับใบไปกรอก ไปรับบัตรคิว ไปรอคิว (เคาต์เตอร์นี้จะอยู่อีกส่วนหนึ่งคืออยู่ในห้องหลังประชาสัมพันธ์) แล้วก็ไปยื่นที่เคาต์เตอร์ก็เรียบร้อย

อนึ่ง หากผู้ถือวีซ่านี้จะเดินทางออกนอกประเทศ จะต้องไปขอ Re- entry permit ก่อนออกเดินทางไม่งั้นวีซ่าจะขาดถ้าออกไปโดยไม่มีแสตมป์นี้

การขอ Re entry permit

สามารถขอได้ทั้งที่ ตม สวนพลู หรือที่สนามบินสุวรรณภูมิ และด่านอื่นๆ (ที่ไหนบ้าง โปรดเช็คในเว็บของ ตม) ที่สนามบิน เคาต์เตอร์จะอยู่ตรงชั้นขาออกก่อนเดินเข้าไปในส่วนผู้โดยสาร อยู่ติดกับห้องน้ำ

ค่าใช้จ่าย single 1900 บาท multiple 3800 บาท

วิธีการขอ

สามารถกรอกฟอร์มที่ดาวน์โหลดจากเว็บ ตม ได้ http://www.immigration.go.th/nov2004/base.php และอีเมลล์ไปถ้าจะไปยื่นที่สวนพลู อย่าลืมปรินต์ฟอร์มที่กรอกส่งอีเมลล์ไปแล้วด้วย

เมื่อไปถึงก็เดินไปที่เคาต์เตอร์ 7 ได้เลย (อยู่ข้างในสุด ห้องหลังประชาสัมพันธ์) และยื่นฟอร์มที่ปรินต์มากับพาสปอร์ตและเงิน เท่านี้ จนท ก็จะดำเนินการได้เลย แป๊บเดียวเสร็จ

อนึ่ง หากไม่ต้องการจะไปเมื่อยล้ากับการเข้าคิวและจัดเอกสาร ก็แนะนำให้ใช้บริการเอเจนต์ แต่จขกท ไม่เคยใช้จึงแนะนำไม่ได้ แต่ในหน้าเว็บของ ตม มีอยู่เจ้านึง ไปดูเองละกัน แพงหน่อย แต่เขาดำเนินการให้หมด

แหล่งที่มา : http://www.pantip.com/cafe/klaibann/top ... 04443.html

Nim
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ประสบการณ์การขอวีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลายในเมืองไทย(Retiremen

Post by Nim » Sun Feb 24, 2013 11:22 pm

เก็บข้อมูลคะ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ประสบการณ์การขอวีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลายในเมืองไทย(Retiremen

Post by Pruch again » Mon Feb 25, 2013 1:57 pm

ปัดก็ทำวีซ่าตัวนี้ให้สามีตอนเค้ามาอยู่ไทยค่ะ ครั้งแรกจะวุ่นวายหน่อย ครั้งต่อไปเอกสารที่ใช้ก็เดิมๆ แต่รอคิวนานมากและต้องไปรายงานตัวทุกๆ 90 วันแค่นั้น ตอนนี้ต่ออายุวีซ่ามาเป็นปีที่ 3 แล้วค่ะ :-)

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Wed Feb 27, 2013 2:05 pm

น้องปัด ตอนไปรายงานตัว มันยุ่งยากไหม พี่เคยอ่านเจอในพันทิป ที่เคยมีคนมาเขียนเป็นกระทู้แนะนำอยู่นาน เขาว่า ไปรายงานที ต้องหอบเอกสารไปทุกอย่าง
และโดนถามเหมือนตอนทำครั้งแรก ทุกรอบ แถมมีการบอกว่า จะมาตรวจที่บ้านด้วย จำเรื่องราวไม่ได้ละ แต่จำได้ว่า มันยุ่งยาก และน่ารำคาญมากๆ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Pruch again » Thu Feb 28, 2013 12:55 am

ไม่เลยนะพี่โจ้ แฟนปัดไปรายตัว (90 วัน) ที่หลักสี่ให้ไปก่อน-หลังได้ 7 วัน กดเบอร์แล้วเจ้าหน้าที่ก็ถามแค่ว่ายังอยู่ที่เดิมใช่มั๊ย บ้านเลขที่นี้.... แค่นั้นแล้วก็ปั้มให้ ไม่ถึง 5 นาทีเลย
แต่ถ้าไปต่อวีซ่า 1 ปีนะใช่ มันไม่ใช่ต่อหรอก มันเรียกว่าทำใหม่เลยดีกว่า เพราะเอกสารทุกอย่างเหมือนที่ใช้ยื่นครั้งแรก แต่เค้าถามน้อยลงเพราะเค้ามีประวัติอยู่แล้ว ก็แค่รอคิวนานมาก+ยื่นเอกสาร+จ่ายเงิน แล้วรอรับเล่มคืน เบ็ดเสร็ดประมาณ 4 ชม.
อ่อ... แล้วก็เรื่องมากเรื่องเอกสารรับรองการเงินจากธนาคารว่าต้องออกให้ ณ วันที่เอามายื่นเท่านั้น คือ ไม่ต้องไปขอรอไว้ก่อน ให้ไปขอที่ธนาคารสาขาข้างในตึกที่เราไปทำวีซ่าเลย ทำปัดเสียตังค์ไป 2 รอบ :-(

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Sat Mar 02, 2013 3:47 am

ขอบคุณค่ะน้องปัด สรุปแล้ว หลักๆคือ รายงานตัวทุก 90วัน กับต่อวีซ่าทุกปีเนอะ พี่ศึกษาไว้ก่อน เผื่อได้ย้ายกลับไปมั่ง

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Pruch again » Sat Mar 02, 2013 1:21 pm

ใช่ค่ะพี่โจ้
ตอนนี้จะย้ายกลับมารึว่าอยู่เมกาค่าใช้จ่ายไม่ต่างกัน เริ่มตั้งแต่ปลายปีที่ไทยของแพงเท่าเมกาเลยค่ะ ยกเว้นของตามตลาดนัด

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Wed Apr 03, 2013 8:04 pm

หวัดดีค่ะปัด ตอนนี้อยู่ไทยหรือเมกาคะ พี่ใกล้เดินทางแล้วถ้าอยู่ไทยคงมีโอกาสได้เจอกันนะคะ

พี่มีเรื่องสอบถามเพื่อนๆในบ้านนี้หน่อยค่ะ เรื่องวีซ่ารีไทร์ของแฟนพี่ค่ะ ถ้าระหว่างอยู่อเมริกาวีซ่ารีไทร์ขาด(ปกติต่อทุกวันที่13 มกราคมของทุกๆปี ต่อมาได้ 7ปีแล้วค่ะ)แต่ครั้งนี้พี่จะกลับหลังวีซ่ารีไทร์ขาดคือเดือนมิถุนายน อย่างนี้พี่ต้องทำอย่างไรได้บ้าง ต้องขอวีซ่ามาจากที่เมกาหรือไม่ต้องขอคะ เข้ามาได้เลยหรือว่าต้องติดต่ออย่างไร รบกวนเพื่อนๆน้องๆที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Wed Apr 03, 2013 8:05 pm

หวัดดีค่ะปัด ตอนนี้อยู่ไทยหรือเมกาคะ พี่ใกล้เดินทางแล้วถ้าอยู่ไทยคงมีโอกาสได้เจอกันนะคะ

พี่มีเรื่องสอบถามเพื่อนๆในบ้านนี้หน่อยค่ะ เรื่องวีซ่ารีไทร์ของแฟนพี่ค่ะ ถ้าระหว่างอยู่อเมริกาวีซ่ารีไทร์ขาด(ปกติต่อทุกวันที่13 มกราคมของทุกๆปี ต่อมาได้ 7ปีแล้วค่ะ)แต่ครั้งนี้พี่จะกลับหลังวีซ่ารีไทร์ขาดคือเดือนมิถุนายน อย่างนี้พี่ต้องทำอย่างไรได้บ้าง ต้องขอวีซ่ามาจากที่เมกาหรือไม่ต้องขอคะ เข้ามาได้เลยหรือว่าต้องติดต่ออย่างไร รบกวนเพื่อนๆน้องๆที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Pruch again » Wed Apr 03, 2013 8:27 pm

ปัดยังอยู่ไทยค่ะพี่
ในกรณีของพี่ปัดแนะนำให้แฟนพี่ทำวีซ่า Non-O มาจากเมกาเลยจะมีขั้นตอนน้อยกว่าทำที่ไทยมากค่ะ จะเสียเปรียบก็ตรงที่ต้องออกจากประเทศไทยทุก 90 วันเท่านั้นค่ะ
วีซ่าประเภทนี้ไม่มีการต่ออายุนะคะ ไปขอใหม่ได้เลยค่ะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Wed Apr 03, 2013 9:12 pm

วีซ่าแฟนพี่เป็นวีซ่า Non- OA Immigrant รีไทร์ ค่ะ ตอนที่ทำ ทำมาจากเมกาค่ะ พอมาอยู่ไทยก็ต่อทุกปี พร้อม Re-entry และ รายงานตัวทุก 90 วันค่ะ แต่ครั้งนี้ไปแล้วถ้าลูกๆอยู่เรียนคงต้องกลับมาตอนลูกๆปิดเทอมซึ่งวีซ่าก็จะขาดอายุแล้ว อย่างนี้เวลาเดินทางกลับมาต้องติดต่ออย่างไรบ้าง ตามความคิดพี่ พี่คิดว่า คนอเมริกันสามารถเข้ามาท่องเที่ยวไทยได้ 30 วันอยู่แล้ว อย่างนี้เวลาแฟนพี่กลับมาก็สามารถเดินทางเข้ามาได้เลยแล้วไปยื่นเรื่องขอต่ออายุวีซ่าภายใน 15 วันค่ะ ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่า

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Pruch again » Thu Apr 04, 2013 12:35 pm

ถ้างั้นวีซ่าที่สามีปัดเคยทำมาจากเมกาเป็นคนละแบบกับของแฟนพี่แล้วหล่ะ ของสามีปัดเค้าเป็นแบบ Nonimmigration-O Retirement (Multiple Visa) ทำที่ศูนย์ราชการหลักสี่มีอายุ 1 ปี ไม่มีการต่ออายุ รายงานตัวที่ไทยทุกๆ 90 วัน ค่ะ
ก่อนหน้าที่จะมาทำวีซ่าที่ไทยตัวนี้ สามีเคยทำเป็น Nonimmigration-O Multiple Visa มีอายุ 1 ปี ไม่มีการรายงานตัว แต่ทุกๆ 90 วันต้องออกนอกประเทศไทยแล้วเข้ามาใหม่เพื่อให้อยู่ต่อได้อีก 90 วัน ทำวีซ่าตัวนี้มาจากตัวแทนทำวีซ่าในรัฐ OR
ยังไงเพื่อข้อมูลที่ถูกต้องพี่คงต้องโทรถามศูนย์ ตม ดีกว่าค่ะ http://bangkok.immigration.go.th/intro_th.html

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”