กงสุล - พาสปอร์ตไทย - การเดินทางมาประเทศไทย สิ่งที่ควรรู้

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน
พาสปอร์ตไทย - กับการเดินทางมาประเทศไทย สิ่งที่ควรรู้

Post by natty » Sat May 27, 2006 1:27 am

คือว่าแนทเองได้กลับไปไทยเมื่อเดือนมีนาที่ผ่านมาน่ะค่ะ แล้วเดือนที่แนทกลับน่ะ พาสปอร์ตแนทก็เหลืออายุอีก 5 เดือนค่ะ (แนทยังไม่เคยต่อในเล่มค่ะ) แนทเองตัดสินใจไปทำพาสปอร์ตใหม่ดีกว่าค่ะ หมายเลขที่ได้จะเป็นหมายเลขใหม่
    การยื่นคำร้อง
    การยื่นคำร้อง ผู้ร้องต้องมายื่นคำร้องด้วยตนเอง เนื่องจากต้องผ่านกระบวนการบันทึกข้อมูลชีวภาพ (ถ่ายภาพใบหน้าและลายพิมพ์นิ้วมือ) โดยมีขั้นตอนดังนี้

• รับบัตรคิว
  • พบเจ้าหน้าที่เพื่อวัดส่วนสูงเก็บข้อมูลชีวภาพ ถ่ายรูปและเก็บลายพิมพ์นิ้วมือด้วยเครื่อง
  • สแกนเนอร์ นิ้วชี้ขวาและซ้ายข้างละ 2 ครั้ง
  • ลงชื่อในใบคำร้อง
  • ชำระเงินค่าธรรมเนียม
  • รับใบเสร็จรับเงินและใบนัดจ่ายเล่ม
ลองเข้าไปดูนะคะว่า E-passport คืออะไรน่ะค่ะ คลิกที่นีค่ะ

ได้รับเล่มใหม่ในเวลา 3 วัน

นี่คือหน้าตาที่แนทสแกนมาให้ดูกันค่ะ

Front page

Image

Page 1

Image

Page 2-3

Image

Page 4-5

Image

Page 50

Image

Last Page

Image
Last edited by natty on Sun Jan 06, 2008 8:14 am, edited 7 times in total.

Locked

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”