อายุของหนังสือเดินทาง "ในการเดินทางออกจากอเมริกา"

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน
อายุของหนังสือเดินทาง "ในการเดินทางออกจากอเมริกา"

Post by natty » Sat Dec 10, 2005 2:29 am

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ทุก ๆ คน วันนี้แนทมีคำถามมาถามเรื่องหนังสือเดินทางค่ะ พอจะมีเพื่อน ๆ ท่านใดทราบไหมคะว่า

หนังสือเดินทางที่ใช้ในการเดินทางออกจากอเมริกาเนี่ย เขากำหนดอายุไว้ไหมคะ ว่าต้องมีอายุอย่างน้อยกี่เดือนน่ะค่ะ คือว่าแนทมีแผนว่าจะกลับไทยประมาณกลาง ๆ มีนาคมปีหน้าน่ะค่ะ แต่ว่าพอแนทไปดูพาสปอร์ตของแนท ปรากฏว่ามันจะหมดอายุวันที่ 6 สิงหาคม 2549 น่ะค่ะ ซึ่งหากว่าคำนวนแล้วก็จะมีอายุเหลือแค่ 4 เดือนกว่า ๆ เองน่ะค่ะ แนทเองคิดอยู่ว่า "หากเขาไม่กำหนดอายุไว้" แนทก็จะกลับไปทำที่ประเทศไทยน่ะค่ะ ทีนี้ก็คิดอยู่ว่าหากว่ากลับไปทำที่ไทยก็ว่าจะเพิ่มประวัติไปเลยดีกว่าน่ะค่ะ เวลาเดินทางเราจะได้ไม่ต้องมาวุ่นวายเรื่องนามสกุลน่ะค่ะ
    ตอนนี้ก็ขอถามแค่นี้ก่อนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของผู้ใจดีค่ะ

nattaka
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by nattaka » Sat Dec 10, 2005 2:39 am

แนทเคยอ่านจากเวปพันทิปเค้าบอกว่าหนังสือเดินทางต้องมีอายุคงเหลือไม่น้อยกว่า 6 เดือนในกรณีที่ออกจากประเทศไทยนะคะ ส่วนในกรณีของพี่แนท ถือพาสปอร์ตไทย กลับประเทศไทย คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะคะถ้าหากจะมีอายุน้อยกว่า 6 เดือน ยังไงรอความเห็นอื่นๆมายืนยันอีกทีนะคะ

nokky
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by nokky » Sat Dec 10, 2005 2:42 am

นกก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะอยากไปทำที่เมืองไทยเหมือนพี่แนทค่ะ :FL:

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Dec 10, 2005 2:49 am

ขอบคุณจ้ะแนท พี่แนทเพียงแต่ได้ยินหรือว่าได้ใช้ตอนที่ไปขอวีซ่าเมื่อตอนที่อยู่ไทยน่ะจ้ะ แต่ว่าเรื่องมาอยู่นี่แล้วเดินทางออกนอกประเทศน่ะ ไม่แน่ใจเลยน่ะ
นกจ๋า มามะ.....เรามาปูเสื่อนอนรอคำตอบกันมา อิอิ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Dec 10, 2005 4:13 am

เอาเป็นว่าแนทโทรไปถามมาทั้งที่สถานกงสุลไทยที่ดีซี และที่นิวยอร์กมาก็ได้ความว่า หนังสือเดินทางที่ใช้เดินทางไปไทยไม่มีการกำหนดอายุค่ะ แต่หากว่าเราใช้เดินทางไปที่อื่นจะต้องมีอายุใช้งานอย่างน้อย 6 เดือนค่ะ หากว่าการต่อหนังสือเดินทางครั้งต่อไปน่ะจะไม่มีการต่อหนังสือเดินทางอีกแล้วค่ะ จะเป็นการทำใหม่แบบ e-passport ค่ะ การเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลในพาสปอร์ตใน e-passport น่ะ เขาบอกว่าเปลี่ยนได้ แต่เราก็ต้องเปลี่ยนชื่อและนามสกุลในทะเบียนก่อน เพราะว่าการทำ e-passport น่ะเขาจะทำตามสำเนาทะเบียนบ้านค่ะ ที่นิวยอร์กบอกว่า ตามหลักการในการเปลี่ยนชื่อที่ไทยในสำเนาทะเบียนสมรสน่ะ จริง ๆ ต้องไปจดที่ไทยค่ะ แล้วเขาก็แนะนำว่าหากว่าชีวิตส่วนใหญ่เราอยู่ที่อเมริกาก็ให้เราคิดเอาเองว่าควรจะเปลี่ยนไหม

เรื่องการถือสัญชาติ ที่นิวยอร์กแนะนำว่า หากว่าเราเกิดสอบเป็นซิติเซ่นได้ ก็ให้เราบอกไปว่า เราก็จะไปสละสัญชาติไทย อืม....น่าคิดดีนะ
เรื่องการเปลี่ยนชื่อนามสกุลที่ไทย ที่ดีซีบอกว่าหากว่าเราจะแปลเราต้องเอาไปให้ที่รัฐที่เราจดทะเบียนรับรองก่อน แล้วก็ส่งไปที่ State Department แล้วก็ส่งมาให้สถานกงสุลรับรอง แล้วถึงเอาไปแปล แล้วเอาไปให้กงสุลที่ประเทศไทย แล้วถึงเอาไปใช้ได้

งง......ไหมคะ แนทเองฟังแล้วก็ยังงง ๆ เลยค่ะ สงสัยตอนนี้เปลี่ยนใจแล้วหละ ไม่เปลี่ยนแล้วหละ ยุ่งยากจังค่ะ เพื่อน ๆ คิดเหมือนแนทไหมคะ

mai
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by mai » Sat Dec 10, 2005 5:46 am

เฮ้อ ฟังพี่แนทแล้วทั้งได้ความรู้ทั้งเหนื่อย เอาไงดีพี่แนท 36_1_25

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sat Dec 10, 2005 8:51 am

ขอบคุณพี่แนทค่ะ ธันย่าได้อ่านเรื่องของพี่แนทแล้วก็ชักจะไม่อยากเปลี่ยนแล้วหล่ะ เพราะธันย่าคงจะใช้ชีวิตที่นี่เลยอ่ะค่ะ แค่กลับไปเยี่ยมบ้านที่เมืองไทยเป็นครั้งคราวเอา ใครมีความคิดเห็นยังไงก็บอกกันมั่งนะคะ

บ้านนอก

Post by บ้านนอก » Sat Dec 10, 2005 9:56 am

อ่านที่คุณแนทพูดถึงเรื่อง แปลเอกสารแล้วงงดีจังนะคะ แต่ที่ฝนเคยทำคือ พอไปเมืองไทย ก็เอาทะเบียนสมรสตัวจริงที่เรามี เอาถ่ายเอกสารให้คนแปล แล้วประทับตรารับรองที่กงศุลไทยที่กรุงเทพ แล้วไป แก้ไข ทะเบียนบ้านใหม่ ทำบัตรใหม่ แล้วไปทำพาสปอร์ตค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Sat Dec 10, 2005 3:33 pm

มาเก็บข้อมูลค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Dec 10, 2005 7:21 pm

มายจ๊ะ ธันย่าจ๊ะ พี่แนทคิดว่าคงไม่เปลี่ยนแล้วหละ
คุณฝนคะ มันจะไม่สับสนหรือว่าซับซ้อนก็ได้ค่ะ แต่เจ้าหน้าที่อาจจะแนะนำไม่ถูกก็เลยงงน่ะค่ะ
ปอนด์จ๊ะ เก็บได้เลยจ้ะ

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sat Dec 10, 2005 7:36 pm

พี่แนทธันย่าก็คิดว่าจะไม่เปลี่ยนเหมือนกันแหละพี่ ฟังดูแล้วมันหลายขั้นตอนอ่ะ รอสอบซิตี้เซ่นแทน

Rianny
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Rianny » Mon Dec 12, 2005 1:38 am

อือได้รู้อะไรอีกเยอะเลยคะ หนูก้อไม่เปลี่ยนนะคะ 1.หนูรู้แล้วว่าต้องยุ่งยากแหงๆๆดูจากพี่ที่เค้ามา Visa K-3 นะคะเปลี่ยนอะไรตั้งเยอะแยะใน Passport เค้า 2. หนูขี้เกียจคะ อันนี้เหตุผลใหญ่คะ ขี้เกียจไปสู้รบกับเจ้าหน้าที่บนอำเภอ เหนื่อยคะ 3.ยังอยากเป็นนางสาวอยู่คะ 5555 ดูซิงดี 36_1_39

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Dec 12, 2005 3:22 am

พี่แนทก็คิดเหมือน ๆ หนูนะ อีกอย่างพี่แนทเหนื่อยกับการทำเอกสาร แล้วก็กลัวว่าพอเขาทำผิดพลาดขึ้นมา แล้วเราก็ต้องรับผิดชอบอีก อันนี้ประสบการณ์ตรง ๆ ทำเอกสารของเราหาย แต่ว่าเราก็.....ต้องยื่นไปให้ใหม่น่ะ
Last edited by natty on Tue Dec 13, 2005 1:08 am, edited 1 time in total.

Rianny
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Rianny » Tue Dec 13, 2005 1:06 am

ใช่ๆๆ พี่แนทเหนื่อยกายไม่เท่าไหร่ แต่เหนื่อยใจเนี่ยสิ

nokky
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by nokky » Tue Dec 13, 2005 7:07 am

ของนกหมดอายุวันที่ 4 มีนา 2006 นกสัมภาษณ์กรีนการ์ด วันที่ 23 กุมภา 2006 และก็จะกลับบ้านเลย มันจะกระชั้นชิดเกินไปมั้ยพี่แนท :love: :K:

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”