ร้านรับแปลเอกสารที่ไม่ขอแนะนำ (ใกล้สถานทูตอเมริกา)

Post Reply
ZARA
แจมบ่อย
แจมบ่อย
Location:"What you don't want to be done unto yourself, don't do unto others"
Re: ร้านรับแปลเอกสารที่ไม่ขอแนะนำ (ใกล้สถานทูตอเมริกา)

Post by ZARA » Tue Feb 01, 2011 12:11 am

เคยเจอเหตุการณ์ทำนองนี้ค่ะ คือ ไปจ้างแปลใบเกิดแถวห้วยขวาง ปีเกิดที่ถูกต้องเป็น Rooster ตาม 12 ราศี แต่เขาแปลเป็น Hen ก็ถามเขาว่าทำไมใช้ตัวนี้ เขาบอกว่าเปิดดิกชันนารีแล้วใช้ตัวนี้ งั้นเราขอเปลี่ยนใช้ Rooster นะ ขอแก้นิดเดียวและรอรับเลย ... การแปลใบเกิดต้องแปลไปตาม 12 ราศี Zodiac ภาษาอังกฤษ...สรุปมันไม่แก้...ก็เลยช่างมัน...สถานทูตฯ เขาดูปี ค.ศ. ไม่สนใจ 12 ราศีเท่าไหร่, ตอนหลังเอกสารตัวอื่นๆ แปลเองรับรองเอง ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ไม่ใช่ว่าแปลเก่งกว่าแล้วไปว่าเขา แต่ร้านมีใบอนุญาตและเราก็เสียเงิน ไม่น่าจะแปลผิดๆ ถูกๆ ...มาช่วยบ่นค่ะ

terryshep
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ร้านรับแปลเอกสารที่ไม่ขอแนะนำ (ใกล้สถานทูตอเมริกา)

Post by terryshep » Tue Feb 01, 2011 1:08 am

ขอบคุณค่ะ เข้ามาเซย์ฮัลโหลคุณฝิ่น เทคแคร์นะคะ

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”