My Thai Passport about to expire

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย
My Thai Passport about to expire

Post by ompiga » Fri Mar 22, 2013 1:45 am

I just got my 10 years green card today and I'm planing to going back to Thailand in August but I just found out that my passport about to expire in October. Do I have to apply for a new one? If so where should I start?

Thank you for your time :-)

surasak
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: My Thai Passport about to expire

Post by surasak » Fri Mar 22, 2013 2:14 am

อยู่ Las Vegas หรือครับตอนนี้

rinny mayor
แจมน้อย
แจมน้อย
Location:ความรักคือการเรียนรู้ที่จะรู้จักให้อภัยกันและกัน,ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคนค่ะ

Re: My Thai Passport about to expire

Post by rinny mayor » Fri Mar 22, 2013 3:10 am

:-) ถ้าไม่รีบกลับไปทำใหม่ที่ไทยก็ได้ค่ะ เราก็จะหมดเดือนกคนี้เหมือนกัน แต่มีกำหนดจะกลับไทยเดือนพคก็เลยรอไปทำใหม่ทีไทยดีกว่า พาสปอร์ตหมดอายุก็สามารถใช้เดินทางได้ค่ะ ถ้ากลับบ้านเรา

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ompiga » Fri Mar 22, 2013 12:31 pm

rinny mayor wrote::-) ถ้าไม่รีบกลับไปทำใหม่ที่ไทยก็ได้ค่ะ เราก็จะหมดเดือนกคนี้เหมือนกัน แต่มีกำหนดจะกลับไทยเดือนพคก็เลยรอไปทำใหม่ทีไทยดีกว่า พาสปอร์ตหมดอายุก็สามารถใช้เดินทางได้ค่ะ ถ้ากลับบ้านเรา
Thank you so much ka. I will do that :-)

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ompiga » Fri Mar 22, 2013 12:33 pm

surasak wrote:อยู่ Las Vegas หรือครับตอนนี้
Yes. I'm in Vegas ka

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Sat Mar 23, 2013 9:03 am

กลับ สค. พาสหมด ตค. ก็กลับไทยก่อนหมดอายุด้วยซ้ำ กลับไปทำที่ไทยเลยจ้า สะดวกกว่า รวดเร็ว
ไม่งั้น ต้องไปทำที่แอลเอ แถมต้องรอ ประมาณ 3-4สัปดาห์นะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Mar 25, 2013 8:41 am

เห็นด้วยกับเพื่อนๆ นะคะ กลับไปทำที่ไทยดีกว่าค่ะ

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ompiga » Tue Apr 02, 2013 11:48 am

Jojo_SFO wrote:กลับ สค. พาสหมด ตค. ก็กลับไทยก่อนหมดอายุด้วยซ้ำ กลับไปทำที่ไทยเลยจ้า สะดวกกว่า รวดเร็ว
ไม่งั้น ต้องไปทำที่แอลเอ แถมต้องรอ ประมาณ 3-4สัปดาห์นะ
I will do that ka. First I was going to go back in December, once I found out my passport expire in Oct I planned to go back in August ka.

Thank you very much ka :-)

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Re:

Post by ompiga » Tue Apr 02, 2013 11:48 am

natty wrote:เห็นด้วยกับเพื่อนๆ นะคะ กลับไปทำที่ไทยดีกว่าค่ะ
Thank you ka P'Nat :-)

Bee Pratsanee
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Bee Pratsanee » Tue Apr 02, 2013 10:13 pm

บีก็พึ่งกลับไทยเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา (กลับเมกา 31 มีนา 2013) บีก็ไปทำพาสปอร์ตมาใหม่เหมือนกันคะ พาสปอร์ตบียังไม่หมดอายุ แต่บีกลับบ้านไปขอแต่งตั้งยศ ก็เลยเปลี่ยน วันที่ไปทำพาสปอร์ตใหม่ อย่าลืมนำเล่มเดิมไปยกเลิกด้วยนะคะ....เอกสารที่ใช้มี บัตรประชาชนตัวจริง พาสปอร์ตเล่มเดิม(ในกรณีที่ยังไม่หมดอายุ) ถ้าเกิดมีการเปลี่ยนแปลงให้นำทะเบียนบ้านไปด้วยนะคะ....บีอยู่บึงกาฬ บีไปทำที่ศูนย์อุดรฯ แล้วขอไปรับเล่มเองที่สถานกงสุล แจ้งวัฒนะที่กรุงเทพฯ ใช้เวลาแค่ 3 วันทำการก็ได้รับเล่มแล้วคะ แต่ถ้าจะขอรับเล่มทางไปรษณีย์ก็ประมาณ 1 สัปดาห์คะ ค่าทำพาสปอร์ต 1,000 บาท ถ้าให้ส่งทางไปรษณีย์ก็เสียค่าบริการเพิ่มอีก 40 บาทคะ

ple1697
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ple1697 » Fri Apr 05, 2013 5:08 pm

ของเปิ้ลหมดอายุ ปี15 มะวานไปนั่งคุยกะพี่สะไภ้ คนญี่ปุ่นเค้าบอกว่ากงสุลญี่ปุ่นที่ cl มีบริการทำps เขามีบริการสัญจรให้บริการทุกรัฐ 1 ครั้งทุกปี เค้าบอกว่าของไทยก็น่าจะให้บริการเหมือนกัน เค้าบอกให้ลองโทรไปถามดูค่ะ ถ้ามีให้บริการเค้าก็จะบอกว่าปีนี้เค้าจะไปรัฐที่เราอยู่ช่วงไหน เปิ้ลไม่แน่ใจนะคะว่าไทยมีให้บริการดบบนี้หรือยังไม่ได้โทรไปถามเลยคะ เพราะอีกตั้ง 2 ปี หมดอายุ ถ้าใครจะลองโทร ก็ขอความกรุณา มาบอกกล่าวกันบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Wed Apr 10, 2013 11:53 am

ple1697 wrote:ของเปิ้ลหมดอายุ ปี15 มะวานไปนั่งคุยกะพี่สะไภ้ คนญี่ปุ่นเค้าบอกว่ากงสุลญี่ปุ่นที่ cl มีบริการทำps เขามีบริการสัญจรให้บริการทุกรัฐ 1 ครั้งทุกปี เค้าบอกว่าของไทยก็น่าจะให้บริการเหมือนกัน เค้าบอกให้ลองโทรไปถามดูค่ะ ถ้ามีให้บริการเค้าก็จะบอกว่าปีนี้เค้าจะไปรัฐที่เราอยู่ช่วงไหน เปิ้ลไม่แน่ใจนะคะว่าไทยมีให้บริการดบบนี้หรือยังไม่ได้โทรไปถามเลยคะ เพราะอีกตั้ง 2 ปี หมดอายุ ถ้าใครจะลองโทร ก็ขอความกรุณา มาบอกกล่าวกันบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ
มีค่ะ ของไทยก็มีกงสุลสัญจร เข้าwebsiteของกงสุลในพื้นที่ตามรัฐที่คุณอยู่เลยค่ะ เขามีตารางบอก เราก็ทำนัดออนไลน์ค่ะ แล้วไปตามนัด

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ompiga » Thu Apr 11, 2013 1:13 pm

Bee Pratsanee wrote:บีก็พึ่งกลับไทยเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา (กลับเมกา 31 มีนา 2013) บีก็ไปทำพาสปอร์ตมาใหม่เหมือนกันคะ พาสปอร์ตบียังไม่หมดอายุ แต่บีกลับบ้านไปขอแต่งตั้งยศ ก็เลยเปลี่ยน วันที่ไปทำพาสปอร์ตใหม่ อย่าลืมนำเล่มเดิมไปยกเลิกด้วยนะคะ....เอกสารที่ใช้มี บัตรประชาชนตัวจริง พาสปอร์ตเล่มเดิม(ในกรณีที่ยังไม่หมดอายุ) ถ้าเกิดมีการเปลี่ยนแปลงให้นำทะเบียนบ้านไปด้วยนะคะ....บีอยู่บึงกาฬ บีไปทำที่ศูนย์อุดรฯ แล้วขอไปรับเล่มเองที่สถานกงสุล แจ้งวัฒนะที่กรุงเทพฯ ใช้เวลาแค่ 3 วันทำการก็ได้รับเล่มแล้วคะ แต่ถ้าจะขอรับเล่มทางไปรษณีย์ก็ประมาณ 1 สัปดาห์คะ ค่าทำพาสปอร์ต 1,000 บาท ถ้าให้ส่งทางไปรษณีย์ก็เสียค่าบริการเพิ่มอีก 40 บาทคะ
Thank you very much ka khun Bee

ompiga
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ompiga » Thu Apr 11, 2013 1:14 pm

ple1697 wrote:ของเปิ้ลหมดอายุ ปี15 มะวานไปนั่งคุยกะพี่สะไภ้ คนญี่ปุ่นเค้าบอกว่ากงสุลญี่ปุ่นที่ cl มีบริการทำps เขามีบริการสัญจรให้บริการทุกรัฐ 1 ครั้งทุกปี เค้าบอกว่าของไทยก็น่าจะให้บริการเหมือนกัน เค้าบอกให้ลองโทรไปถามดูค่ะ ถ้ามีให้บริการเค้าก็จะบอกว่าปีนี้เค้าจะไปรัฐที่เราอยู่ช่วงไหน เปิ้ลไม่แน่ใจนะคะว่าไทยมีให้บริการดบบนี้หรือยังไม่ได้โทรไปถามเลยคะ เพราะอีกตั้ง 2 ปี หมดอายุ ถ้าใครจะลองโทร ก็ขอความกรุณา มาบอกกล่าวกันบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ
I will check na ka, :-) By the way, thank you so much ka

mingja
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mingja » Mon Apr 15, 2013 1:42 am

ompiga wrote:
I will check na ka, :-) By the way, thank you so much ka
เมื่อวาน13เมษากงสุลสัจรมาDenver CO,พี่มิ่งไปทำE-passport มาค่ะแล้วมี่พี่คนนึงพาสแกจะหมดเดือนธันวาแต่แกก็สามารถทำใหม่ได้ในวันเดียวกันกับพี่ค่ะ
เอกสารที่ใช้ 1, Copy passport อันเก่าของเรา(เอาตัวจริงไปด้วย)
2,Copy [บัตรประชาชน หรือ ทะเบียนบ้าน ที่มีชื่อเราและหมายเลข13หลัก
ก่อนอื่นเราต้องทำการนัดหมายกับทางกงสุลก่อน(ทางเว็บไซด์http://www.thaiconsulatela.org/index.aspx แล้วประมาณ1-2อาทิตย์ทางกงสุลจะส่งยืนยันวันที่เราจองมาทาง E-mailที่เราให้ใว้ค่ะ แล้วทำตามที่เว็บไซดแนะนำค่ะไม่ยาก
พอถึงวันนัดก็ไปก่อนเวลานัดสักครึ่งช.ม เพื่อตรวจเช็คเอกสาร
จากนั้นเค้าก็จะให้หมายเลขเราเพื่อรอพิมม์ลายนิ้วมือและถายรูป หลังจากนั้นให้เราตรวจทานชื่อที่จะโชว์ในพาสว่าาถูกต้อง แล้วให้เราเซ็นชื่อจะเซ็นเป็นภาษาไทยหรือEngก็ได้ค่ะ และอีกช่องให้เราเขียนชื่อเป็นตัวบรรนจงค่ะ ค่าธรรมเนียม พาสใหม่อยูที่$35 ค่าส่ง จะอยูที่$19.95ไม่ยากนะค่ะทำก่อนกลับไทยก็ดีค่ะ
เค้าบอกว่าใช้เวลาประมาณ2เดือนพาสจะส่งมาให้ที่บ้านค่ะ :-) :-)
:-) เบอร์กงสุลPhone,(323)9629574 ถึง77
Fax, (323) 9622128

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”