อยากได้ตัวอย่างหนังสือมอบอำนาจ

Zamy Lynn
เด็กหัดโพสต์
อยากได้ตัวอย่างหนังสือมอบอำนาจ

Post by Zamy Lynn » Tue Jun 18, 2013 9:48 am

สวัสดีค่ะ อยากสอบหน่อยค่ะ พอดีกำลังยื่นเรื่องขอกรีนการ์ด แต่จะมอบอำนาจให้น้องชายที่อยู่ทางเมืองไทยเป็นคนดำเนินการหาหลักฐานทางประเทศไทย ทางสถานทูตให้หาหนังสือมอบอำนาจทั้งภาษาไทยแล้วภาษาอังกฤษ แต่ไม่ทราบว่าหนังสือมอบอำนาจแบบไหน ใครมีตัวอย่างบ่างค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ :-

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: อยากได้ตัวอย่างหนังสือมอบอำนาจ

Post by phak99 » Tue Jun 18, 2013 2:01 pm

http://www.thaiembdc.org/wp/wp-content/ ... 10/3.4.pdf
http://www.thaiembdc.org/wp/wp-content/ ... 10/3.6.pdf

ด้านบนนี้เป็นหนังสือมอบอำนาจภาษาไทยแบบทั่วไปกับคัดสำเนา ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าจะใช้ได้หรือเปล่านะคะ
เอามาจากเวบสถานทูตไทย ที่วอชิงตัน ดี.ซี.ค่ะ
http://www.thaiembdc.org/wp/application-form/

ส่วนหนังสือมอบอำนาจภาษาอังกฤษ มี 1 ไฟล์ค่ะ จำได้ว่าเคยโหลดมาจากเวบสถานทูตไทย ที่วอชิงตัน ดี.ซี. (แต่ตอนนี้หา pdf ในเวบไม่เจอแล้ว)
แต่ไม่รู้ว่าจะเอามาลงได้ยังไงนะคะ ไม่รู้ว่าพอจะใช้ได้หรือเปล่า

:-)

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: อยากได้ตัวอย่างหนังสือมอบอำนาจ

Post by phak99 » Tue Jun 18, 2013 2:08 pm

(1) POWER OF ATTORNEY
(2) Subject: Certification of documents
(3)Written at____________
(4)Date_________________

(5)By this power of attorney, I _______________age_________ years, nationality____________,
residing at_____________________ ____________________________________________________
(6)Hereby appoint__________________________________________________________
age ________ years, nationality_____________________, residing at_____________________
___________________________________________ with full power to submit my documents to
the Legalization Division, the Ministry of Foreign Affair for legalization as my attorney. I hereby commit
myself to being held fully responsible for whatever action or deed, committed by him as if I myself have
committed the said action or deed. In evidence whereof, I have subscribed hereunto in the presence
of the witnesses.

(7) ___________________________________ Principal

(8) ______________________________ Authorized person

(9) ___________________________________ Witness

(10) ___________________________________ Witness

เอามาแปะให้ล่ะกันค่ะ อาจจะเบี้ยวๆนิดหน่อย :') ไม่รู้ว่าต้องแก้หรือเพิ่มเติมในส่วนใดบ้างหรือเปล่าถึงจะตรงกับวัตถุประสงค์ที่ต้องการใช้จริงนะคะ :-)

แก้ไข - จัดยังไงมันก็เบี้ยวตลอดเลยทั้งๆที่แปะ justify, left, right หมดแล้ว :- ไม่ยอมอยู่มุมที่ถูกต้อง ขอหมายเหตุไว้ละกันนะคะ
(1). อยู่ตรงกลางหน้ากระดาษ
(2). อยู่ชิดด้านซ้าย
(3-4). อยู่ชิดขวา
(5-6). ย่อหน้า
(7-10). อยู่ด้านขวาของหน้ากระดาษ

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Tue Jun 18, 2013 7:57 pm

@ phak99 ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ ^:)^

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by phak99 » Wed Jun 19, 2013 1:25 am

ยินดีช่วยค่ะ :-)
ขอให้ได้หลักฐานและยื่นขอใบเขียวเรียบร้อยนะคะ >:D<

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 2:26 am

รบกวนถามต่อนะค่ะ ระหว่างขอกรีนการ์ด กับขอวีซ่าถาวร. อันไหนง่ายกว่ากันค่ะ พอดีวีซ่าหมดอายุค่ะสามีจะกลับไปเที่ยวเมืองไทย แต่โทรไปถามทางสถานทูตเค้าบอกว่าเค้าจะทำวีซ่าฉุกเฉินให้ในระหว่ารอกรีนการ์ด แต่กลัวค่ะ :-(

Zamy Lynn

Re: ต้องใช้เอกสารอะไรบ่างในการยื่นขอกรีนการ์ดที่อเมริกา

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 3:49 am

ทราบว่าเอกสารที่ใช้ มีแค่ใบควบคุมการประพฤติ แล้วก็ใบเกิด กับชื่อ ณ ปัจจุบันไมตรงกัน ต้องขอเอกสารการเปลี่ยนชื่อด้วยใช้รึป่าวค่ะ แล้วเอกสารทั้งหมด ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้วรับรองด้วยใช่มั้ยค่ะ รับรองเอกสารที่ไหนค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by phak99 » Wed Jun 19, 2013 8:00 am

Zamy Lynn wrote:รบกวนถามต่อนะค่ะ ระหว่างขอกรีนการ์ด กับขอวีซ่าถาวร. อันไหนง่ายกว่ากันค่ะ พอดีวีซ่าหมดอายุค่ะสามีจะกลับไปเที่ยวเมืองไทย แต่โทรไปถามทางสถานทูตเค้าบอกว่าเค้าจะทำวีซ่าฉุกเฉินให้ในระหว่ารอกรีนการ์ด แต่กลัวค่ะ :-(
GC นี่บุ้งได้เพราะมาในวีซ่า CR1 ค่ะ 3 อาทิตย์ก็ได้ใบเขียวตรงเวลาเป๊ะ คุณ Zamy Lynn มาในวีซ่าคู่หมั้นใช่มั๊ยคะ? คือบุ้งไม่สันทัดข้อมูลในการขอใบเขียวของวีซ่าคู่หมั้น :p
ถ้าจนท.ที่สถานทูตเค้าจะทำวีซ่าฉุกเฉินให้เพื่อยืนยันกับทางตม.ว่าคุณ Zamy Lynn (หากกลับเที่ยวไทยแล้ว) สามารถเดินทางกลับเข้าอเมริกาได้ ก็คงไม่น่ามีปัญหาค่ะ

ส่วนเรื่องเอกสาร ถ้ามีการเปลี่ยนชื่อ ก็ต้องนำใบเปลี่ยนชื่อไปด้วยค่ะ เอกสารทั้งหมดส่งต้นฉบับหมดค่ะ
ส่วนเรื่องต้องแปลหรือไม่นั้น ตอนบุ้งส่งเอกสารพวกนี้ในขั้นตอนขอวีซ่าคู่สมรสขณะที่ยังอยู่ไทย ไม่ได้ส่งฉบับแปลค่ะ
แต่บุ้งก็แปลไว้เหมือนกันแล้วเอามาไว้ที่อเมริกาด้วย แปลหมดค่ะทั้งใบทะเบียนสมรส, ใบเกิด แปลแล้วไปรับรองที่กรมการกงสุลไทย หลักสี่ค่ะ

ส่วนใบรับรองความประพฤติเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้วค่ะ ไม่ต้องเอาไปแปล

ไม่ทราบนะคะว่าสำหรับวีซ่าคู่หมั้นจะแตกต่างกับคู่สมรสหรือเปล่า

เดี๋ยวจะลองไปค้นหาดูในกระทู้ของเพื่อนๆพี่ๆที่มาอเมริกาด้วยวีซ่าคู่หมั้นนะคะ จะได้ให้รายละเอียดมากกว่าและตรงกว่า :-)

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by phak99 » Wed Jun 19, 2013 8:08 am

กระทู้นี้เรื่องระยะเวลาการขอกรีนการ์ดและหากช้า ควรทำอย่างไรค่ะ viewtopic.php?f=116&t=33801

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 9:09 am

@ phak99. มี่แต่งงานแล้วค่ะ แต่ไม่คิดว่าจะทำกรีนการ์ดตอนแรก แต่พอดีวีซ่าหมด แล้วจะกลับเมืองไทยเดือนฤจิกายนนี้ค่ะ แฟนเลยยื่นเรื่องทำกรีนการ์ดให้ ขอถามอีกหน่อยค่ะ ใบมอบอำนาจที่เป็นภาษาอังกฤษที่คุณบุ้งให้มา แท้จริงมันต้องเป็นแบบไหนค่ะ อยุ่ตรงกลางหรืออยู่ตรงทางขวาด้านบน แล้วใบมอบอำนาจภาษาอังกฤษต้องยื่นที่กรมตำรวจด้วยหรือเปล่าค่ะ แล้วมี่ต้องส่งทะเบียนสมรสตัวจริงไปที่เมืองไทยพร้อมกับใบมอบอำนาจด้วยหรือเปล่าค่ะ เพราะว่าต้องไปแปลเอกสารทั้งหมดแล้วก็ส่งกลับมาที่เมกาอีกที มี่งงขั้นตอนอ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ คุณบุ้ง
^:)^
Last edited by Zamy Lynn on Wed Jun 19, 2013 9:45 am, edited 1 time in total.

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 9:14 am

มี่มาแต่งงานที่ เมกาเลยค่ะ แต่งเมื่อวันที่ 1 june ปีที่แล้วค่ะ แต่มี่ยื่นเรื่องไปแล้วพร้อมใบสมรส แต่ทางสถานทูตแจ้งมาขอเอกสารเพิ่มเติม เป็นใบเกิดกับใบคุมความประพฤติ ค่ะ มี่อยู่ texas ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Wed Jun 19, 2013 9:32 am

Zamy Lynn คุณมาอเมริกาด้วยวีซ่าอื่นๆ ใช่ไหมคะ แล้วเห็นคุณบอกว่าวีซ่าฉุกเฉินเนี่ย คุณหมายถึงอะไรหรือคะ แล้วหากว่าคุณมาวีซ่าอื่นๆ แล้วคุณหมายถึงขอใบเดินทางฉุกเฉินนั้น หากว่าคุณพ่อคุณแม่ไม่ป่วยหรือว่าเสียชีวิตไม่แนะนำให้เดินทางออกนอกอเมริกาก่อนได้กรีนการ์ดค่ะ

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 9:50 am

@natty มี่มาวีซ่าท่องเที่ยวธรรมดา 5 เดือนค่ะ งั้นแสดงว่ามี่ยังไม่ควรกลับใช่มั้ยค่ะ แล้วมี่ก็แต่งงานที่นี่เลยค่ะ แฟนโทรไปแจ้งทางสถานทูตตอนวีซ่ามี่ใกล้หมดอายุ ว่าต้องทำอย่างไรเพราะว่าจะกลับเมืองไทยตอนนี้ยื่นเรื่องทำกรีนการ์ดไว้แล้ว ทางสถานทูตบอกว่าถ้าจะกลับเมืองไทยเค้าก็จะออกวีซ่าฉุกเฉินให้ค่ะ ราคา 700$ มี่เลยงง ค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Wed Jun 19, 2013 9:59 am

คิดว่าไม่น่าจะใช่วีซ่าฉุกเฉินหรอกนะคะ คิดว่าเขาให้คุณทำเรื่องขอใบเดินทางฉุกเฉินค่ะ แต่แนทไม่แนะนำให้ขอนะคะ คุณมาวีซ่าอื่นๆ ที่ไม่ใช่วีซ่าคู่หมั้นหรือว่าวีซ่าคู่สมรสหากว่าเดินทางออกนอกประเทศก่อนได้กรีนการ์ดอาจจะไม่ได้กลับเข้ามาอีก เนื่องจากคุณไม่ได้มาด้วยวีซ่าที่เขาให้มาทำเรื่องปรับสถานะได้ค่ะ

Zamy Lynn

Post by Zamy Lynn » Wed Jun 19, 2013 10:13 am

@natty ขอบคุณมากๆๆค่ะ ^:)^

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”