เด็กยังไม่มีpassportไทยเข้าไทยโดยpassportอเมริกัน ต.ม.จะว่า?

Post Reply
Runrun
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่
เด็กยังไม่มีpassportไทยเข้าไทยโดยpassportอเมริกัน ต.ม.จะว่า?

Post by Runrun » Wed Feb 26, 2014 10:53 am

ถามหน่อยค่ะ...
ลูกยังไม่มี พาสปอร์ตไทย กะว่าจะกลับเข้าไทยโดยใช้ พาสปอร์ตอเมริกัน (ตอนนี้อยู่ในไทยนะคะ)
แต่คำนวณแล้ว กว่าจะออกจากไทยอีกครั้งจะเลย 30 วันไปนิดหน่อย หวังว่าตอนนั้นจะได้พาสปอร์ตไทยแล้ว
อยากทราบว่าตอนเข้าไทย ต.ม.เขาจะว่าอะไรมั้ย จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เช่น ขอดูตั๋วเครื่องบินขาออก หรืออะไรที่เหมือนจะไม่ให้เด็กเข้างี้อะค่ะ

ป.ล. สาเหตุที่ไม่ไปทำเนื่องจากตอนนี้คิวทำวิกฤติมาก และเขาขอให้โอกาสผู้ที่มีความจำเป็นจริงๆไปทำก่อน คือเราคิดว่าเราก็จำเป็นนะแต่พูดถึงเราก็มีอีกเล่มให้ใช้ ถ้าเทียบกับคนอื่นแล้วอาจไม่เรียกจำเป็น เราไปมาเมื่อวาน แถวยาวมาก เห็นแม่ๆพยามกล่อมลูกให้นอนบนตัก ป้อนนมป้อนน้ำ สงสารทั้งเด็กทั้งแม่ ไม่รู้มากันตั้งแต่ตี 4 หรือเปล่า

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: เด็กยังไม่มีpassportไทยเข้าไทยโดยpassportอเมริกัน ต.ม.จะ

Post by iiwswa » Wed Feb 26, 2014 2:23 pm

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเลยค่ะ /:)

จะเข้ามาไทย ในรอบหน้าเหรอคะ แล้วจะเข้าด้วยพาสปอร์ตอเมริกัน แล้วออกด้วยพาสปอร์ตไทยเพราะลูกอยู่เกิน 30 วันเหรอคะ

ระเบียบการปฎิบัติคือ เข้าด้วยพาสปอร์ตอะไร ตอนออกยื่นพาสปอร์ตนั้นค่ะ
เด็กใช้พาสปอร์ตอเมริกันเข้ามาก็ออกด้วยพาสปอร์ตอเมริกันค่ะ ห้ามสลับพาสปอร์ตค่ะ ถ้าสลับวุ่นวายขาออกแน่
เดี๋ยวจะเจอจนท.อบรมยาวว่าไม่รู้ระเบียบ เราเองก็อาจหงุดหงิดได้

กรณีเป็นเด็กมากับแม่ จนท.อนุโลมให้อยู่มากกว่า30วันตามแม่ได้
แต่ต้องมีขั้นตอนเรื่องเอกสารที่อนุญาตอยู่ได้ โดยไม่เสียค่าปรับ คงต้องหาข้อมูลเรื่องนี้เพิ่มนะคะ แพรไม่มีประสบการณ์เองหรอก มาช่วยตอบเท่าที่พอทราบ เพราะ ช่วงนี้ไม่มีเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์มาตอบเลย

อาทิตย์ที่แล้ว ทางระบบของการทำพาสปอร์ตมีปัญหา ตอนนี้กลับมาใช้ได้แล้ว เคสจะออในช่วงที่ระบบกลับมาใช้การได้ใหม่ในช่วงแรกๆ เพราะมีคิวที่ค้างมาขอใช้บริการ http://www.consular.go.th/main/contents ... 583905.pdf

วันที่ 25 ไป จะเพิ่มการให้บริการผู้มาใช้บริการมากขึ้น ทำให้บริการได้เท่าจำนวนผู้มาใช้บริการที่เคยมีมาปกติ
โดยทางกงสุลขอความร่วมมือ คนที่ยังไม่เดินทางช่วงนี้อย่าพึ่งไปทำ เพื่อไม่ให้คิวมากเกิน
แต่คนที่มีแผนจะเดินทางช่วงนี้ไปทำได้ ถ้ามีไว้ได้ก็สะดวกดีเวลากลับมานานกว่า30 วัน น่ะค่ะ วันที่ 25 เป็นวันแรก ที่เพิ่มการให้บริการ ทุกอย่างก็เลยคงยังไม่คลี่คลาย มีเวลาอีกซักอาทิตย์ไม๊คะ รอให้คนที่ เค้าค้างๆ มาจากอาทิตย์ที่แล้วไปทำก่อน แล้วจนท.เพิ่มจำนวนการให้บริการในแต่ละวันช่วงนี้ ใช้เวลา 2-3 วัน อาจจะเข้าสู่เหตุการณ์ปกติได้ เพราะคนที่มาทำช่วงนี้คือค้างมาจากที่มีปัญหาอาทิตย์ที่แล้ว อาจไปทำซักวันศุกร์ รอ 1อาทิตย์ได้พาสปอร์ต ทันไม๊คะ
คำแแนะนำเรื่องเปิดบริการเพิ่ม วันที่ 25 http://www.consular.go.th/main/contents ... 741209.pdf

แต่ถ้าไม่ทัน ก็ค่อยหาทางแก้ไข ตอนมาคราวหน้า
แต่อย่าเข้าไทยด้วยพาสปอร์ตอเมริกันแล้วออกด้วยพาสปอร์ตไทยนะคะ จะมีปัญหาขาออก เพราะเราสลับพาสปอร์ตขาเข้ากับขาออก
และอาจส่งผลให้คนอื่นๆ ที่มีสองพาสปอร์ตไม่ได้รับความสะดวกในอนาคตไปด้วย เพราะตอนนี้ การใช้สองพาสปอร์ตเป็นแค่การอนุโลมให้ใช้เท่านั้น
ตามกฎหมายแล้ว คนไทยให้ถือสัญชาติเดียว ถ้าเราจะ มีสองสัญชาติต้องเลือกใช้พาสปอร์ตอนเข้าและออกให้ถูก เพื่อไม่ให้ยุ่งยากกับเราเอง จนท.ไม่ต้องเสียเวลามากขึ้น ไม่เกิดการหงุดหงิดทั้ง จนท. และเรา

ขออภัยนะคะ ถ้าหาก ตอบไม่ตรงคำถาม และอาจรู้ข้อมูลที่แพรเอามาฝากแล้ว อ่านคำถามแล้วไม่ค่อยเข้าใจว่าต้องการทำแบบไหนและปัญหาคือตามแพรคิดหรือเปล่าน่ะค่ะ
แพรมาช่วยตอบเพราะถ้าไม่ตอบอาจไม่ได้คำตอบเลย
ได้นิดได้หน่อยน่าจะดีกว่าไม่ได้เลยนะคะ

Runrun
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: เด็กยังไม่มีpassportไทยเข้าไทยโดยpassportอเมริกัน ต.ม.จะ

Post by Runrun » Sat Mar 01, 2014 1:07 am

ขอบคุณมากค่ะคุณแพร ขอโทษที่ถามไม่เคลียร์ แต่คุณแพรตอบซะครอบคลุมเลย จริงๆแค่สงสัยว่าจะเอาเด็กผ่านต.ม.จะมีปัญหาหรือเปล่าน่ะค่ะ เพราะกรณีนี้มันดูเจตนาอยู่เกิน คือพอทราบว่าผู้เยาว์ไม่โดนค่าปรับ เลยเลือกยังไม่ไปทำ passport สำหรับการเดินทางทริปนี้ และทราบวิธีใช้สองพาสค่ะ คิดว่ากว่าจะถึงทริปหน้าเหตุการณ์น่าจะดีขึ้น คงได้ไปทำ ขากลับเข้ามาจะได้ใช้พาสไทย จะได้เข้าวงจรปกติ
งั้นเหลือแค่ต้องไปหาข้อมูลว่าที่ว่าต้องทำเอกสารสำหรับการอยู่เกินของเด็ก
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ป.ล.ไปทำตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วค่ะ

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”