อยากทราบขั้นตอนโดยละเอียด กรีนการ์ดแต่งงาน

Post Reply
prettyooh
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่
อยากทราบขั้นตอนโดยละเอียด กรีนการ์ดแต่งงาน

Post by prettyooh » Thu Jul 10, 2014 10:25 pm

กำลังเตรียมเอกสารขอกรีนการ์ดแต่งงานค่ะ
ตอนนี้อยู่อเมริกาแล้ว มาโดยวีซ่านักเรียน f1 วีซ่าหมดอายุไปแล้ว แต่ยังมี i20อยู่
ต้องทำอะไรก่อนหลังบ้างค่ะ ขอให้ช่วยส่งลิงค์ข้อมูลที่ตรงกับเคสนี้ให้ด้วยนะคะ ไม่แน่ใจว่าส่งไปพร้อมกันที่เดียวได้หรือไม่ หรือว่าทยอยส่งคะ แล้วต้องทำยังไงบ้าง

ขอบคุณค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: อยากทราบขั้นตอนโดยละเอียด กรีนการ์ดแต่งงาน

Post by iiwswa » Fri Jul 11, 2014 9:06 am

แพรไม่มีประสบการณ์ วีซ่านักเรียนมาปรับสถานะขอกรีนการ์ดนะคะ
แต่คิดว่าคงไม่มีใครมาตอบแน่
เลยมาช่วยตอบบ้างนิดหน่อยเท่าที่พอทราบ

ขั้นตอน ขอกรีนการ์ดวีซ่าแต่งงานทั่วไปที่ผู้ต้องการวีซ่าถาวร/กรีนการ์ดอยู่ไทย คือ ทาง US Citizen ที่เป็น Sponsor ยื่นI-130และเอกสารประกอบ ไปUSCIS

หลังจากนั้นเข้าขั้นตอน NVC ส่งเอกสารเพิ่มในขั้นตอนนี้ และ รอไปสัมภาษณ์

ส่วนเคสที่มาด้วยวีซ่า ชั่วคราวมาแต่งงานและ ขอปรับสถานะที่นี่

ยื่นเอกสารทุกอย่างไป USCIS

พิมพ์ลายนิ้วมือ

สัมภาษณ์

เอกสารมีอะไรบ้างดูที่พี่แนทสรุปไว้นะคะ มีประสบการณ์ F1, J1 อยู่ในนั้น viewtopic.php?f=116&t=33993

ข้อมูลจาก USCIS : Adjustment of Status http://www.uscis.gov/green-card/green-c ... ent-status

หาข้อมูลเพิ่มจาก keywords : Adjustment of Status ,F1 แพรไม่ได้เอาลิงค์มาให้ เพราะ บาง web ไม่อนุญาตให้เอามาลงที่นี่ค่ะ

prettyooh
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: อยากทราบขั้นตอนโดยละเอียด กรีนการ์ดแต่งงาน

Post by prettyooh » Fri Jul 11, 2014 12:07 pm

ขอบคุณมากนะคะ ถ้ามีคำตอบเพิ่มเติมจะขอความช่วยเหลืออีกทีค่ะ

Post Reply

Return to “วีซ่าคู่สมรส (Spouse Visa - CR1/IR1,K3,K4 Visa)”