อยากเรียนพยาบาลเริ่มจากตรงไหนคะ

แบ่งปันความรู้เรื่องเรียน หางาน ประสบการณ์ชีวิตการเป็นพยาบาลในต่างแดน
Post Reply
limousine
เด็กหัดโพสต์
อยากเรียนพยาบาลเริ่มจากตรงไหนคะ

Post by limousine » Thu Oct 02, 2014 6:33 am

เรียนจบนิเทศจากเมืองไทยมา 10 กว่าปีแล้วค่ะ ตอนนี้มาอยู่อเมริกาแต่งงาน มีกรีนการ์ด

อยากเรียนพยาบาลเพราะชอบและจะได้มีอาชีพมั่นคง แต่ไม่ทราบจะเริ่มจากตรงไหนดี

สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐานทางด้านนี้เลย และน่าจะใช้เวลาประมาณกี่ปีคะ ถ้าจะเรียนให้จบ associate degree

ขอบคุณค่ะ

Duangjai
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: อยากเรียนพยาบาลเริ่มจากตรงไหนคะ

Post by Duangjai » Tue Oct 14, 2014 1:14 am

ลองติดต่อที่Community college แถว ที่ใกล้ๆ บ้านดูนะคะ
เพราะว่าตอนนี้ ก็จะเรียนต่อทางด้านนี้เหมือนกัน จบบริหารธุรกิจจากเมืองไทย
แต่แนะนำว่าให้ใช้วุฒิ ม. 6 เพราะจะมีทุนหลายทุนให้กับคนที่ไม่เคยมีปริญญาตรีมาก่อน ถ้าเราเลือกจะเปลี่ยนสายการเรียน มาทางสายวิทย์ (พยาบาลนั้น) เท่ากับว่าวุฒิปริญญาตรีเราเอาไป evaluate แล้วไม่ได้วิชาทางสายวิทย์เลย ก็ต้องเหมือนว่าเรียนใหม่ ทั้งภาษาอังกฤษ และวิชาบังคับ เช่น biology กรณีต้องการ RN (associate degree).
สำหรับคนที่เรียนสายวิทย์มาตอน ม.6 นั้น ก็คิดว่าใช้ไม่ได้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับแต่ละรัฐ เช่นว่า Arizona กำหนดไว้ว่า biology ที่เรียนครั้งสุดท้ายจะต้องไม่เกินเจ็ดปี
ก็จะมีฝรั่งหลายคนที่จบการศึกษาที่นี่ ก็ต้องลงเรียนใหม่เช่นกัน เฉพาะวิชา

limousine

Re: อยากเรียนพยาบาลเริ่มจากตรงไหนคะ

Post by limousine » Thu Nov 13, 2014 10:33 am

ขอบคุณมากค่ะ

Post Reply

Return to “พยาบาลไทยหัวใจอินเตอร์”