**ฉีดวัคซีน การตรวจสุขภาพ วีซ่า

Post Reply
joy
แจมบ่อย
แจมบ่อย
**ฉีดวัคซีน การตรวจสุขภาพ วีซ่า

Post by joy » Tue Dec 20, 2005 6:01 pm

เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เพื่อทราบว่า จากสำเนาที่ได้รับจากหมอ กรณีไปตรวจสุขภาพ
จะได้รับสำเนา.ในเอกสารที่พยาบาลถ่ายสำเนาให้เราดูได้ ในซองสีขาว
มีข้อมูล มีระบุการฉีดวัคซีน เข็มที่ 1 Dose 1
--------------------------------------------
Check box if received now or previously
Vaccine Interval Between Doses

1. Td [Primary series]บาดทะยัก คอตีบ Tetanus Biptheria, Diptheria
Dose 1 วันที่เราไปตรวจสุขภาพ
Dose 2 4-8 weeks after dose 1
Dose 3 6-12 month after dose 2
Booster Dose Every 10 years after first 3 dose

2. MMR [Measles-mumsp-rubella]โรคหัด คางทูม หัดเยอรมัน
Dose 1 วันที่เราไปตรวจสุขภาพ
Dose 2 4-8 weeks after dose 1

---------------------------

คำอธิบาย ;;
จอยฉีดรายการ 1- 2 (รวม เข็มที่ Dose 1= 2 เข็ม ) :
----------------
สรุปวันที่พี่จอยไปฉีดวัคซีน ก่อนบินมา USA

**Dose 1 : วันที่ฉีด 30 November 2005
Dose 2 : วันที่ฉีด 4 February 2006

ถ้าพี่จอยบินไปเกิน 8 อาทิตย์นับจากฉีดเข็มแรก ให้ไปฉีดวัคซีนเข็มที่ 2 ก่อนไปอเมริกา ค่ะ
ท่านใดมีคำอธิบายเพิ่มเติมแจ้งพี่จอยด้วยค่ะ เผื่อเข้าใจผิด
ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนที่ได้วีซ่าแล้ว ถ้าเดินทางเกิน 8 สัปดาห์อย่าลืมไปพบแพทย์คนเดิมฉีดวัคซีนเข็มที่ 2 ด้วยค่ะ

จอย กทม :love:

ปล รายการฉีดวัคซีนอื่นๆ
3 Chickenpox อีสุกอีใส
4. Hepatitis B
5.Varicella
6. Pneumococcal[polysaccharide][/color]
Last edited by joy on Tue May 23, 2006 9:10 am, edited 7 times in total.

joy
แจมบ่อย
แจมบ่อย

พี่จอย ปกติ ฉีด 2 เข็มค่ะ

Post by joy » Tue Dec 20, 2005 6:29 pm

ผลปกติ ฉีด 2เข็มค่ะ

พี่จอยจะโทรไปถาม รพ บำรุงราษฎร์อีกครั้งค่ะ เพื่อคำยืนยัน และจะมาแจ้งให้ทราบต่อไป
อนึ่ง ขัอมูลนี้ ทราบจาก วันตรวจสุขภาพ พยาบาลแจ้งไว้อย่างนัน
ว่าการฉีดวัคซีนจะต้องดำเนินการตามเอกสาร
ระยะเวลาที่กำหนด ถ้าอยู่เมืองไทย ฉีดเมืองไทย
ถ้าไป อเมริกา จะต้องฉีดตามให้ครบที่อเมริกา
ท่านใดมีข้อมูล ที่ถูกต้อง โปรดแจ้งด้วยค่ะ........

ปล คำแนะนำ เพื่อนสมาชิก ใหม่
ที่กำลังไปตรวจสุขภาพและฉีดวัคซีน รพ กรุณาสอบถามพยาบาลหรือหมอ
ในรายละเอียดที่ได้รับผลการฉีดวัคซีน ด้วย
และมาแจ้งให้ทราบในบ้านหลังนี้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จอย กทม :FL:

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Tue Dec 20, 2005 6:58 pm

อ๋อพี่จอยคะ กรณีอย่างนี้ธันย่าเคยได้ยินจากบ้านนี้แหละค่ะ ว่าคนที่ไปตรวจร่ายกายแล้วถ้าเราป่วยเป็นไข้ หรือเป็นหวัด หรือเป็นปอด หรืออะไรก็ช่างที่ไม่ปรกติ เค้าจะให้เรารักษาให้หายก่อนค่ะแล้วค่อยไป หรือบางกรณีก็ให้ไปก่อนได้ถ้าไมใช่โรคร้ายแรงหรือติดต่ออ่ะค่ะ แต่ต้องเข้ารักษาต่อเนื่องที่นี่ค่ะเมื่อมาถึงแล้ว ยังไงลองโทรไปถามโรงพยาบาลดูอีกทีนะคะเพื่อความแน่ใจ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Tue Dec 20, 2005 8:54 pm

พี่จอยคะ แนทอ่านจากที่เพื่อน ๆ เกือบทั้งหมดที่นี่เขามากันที่นี่แล้วไม่ได้ทำอะไรเลยนะคะ แต่แนทเองเป็นรายนึงที่แปลก ลองอ่านของแนทดูนะคะ แนทไปตรวจสุขภาพ (ไทย) วันที่ 1 พ.ค. 2003 เดินทางมาอเมริกาวันที่ 13 กันยา 2003 มาถึงแต่งงานแล้วก็เตรียมส่งเรื่องปรับสถานะสภาพ ซึ่งสำนักงาน USCIS ท้องถิ่นเขาก็ให้แนทไปตรวจสุขภาพใหม่ (เขาให้ใบตรวจสุภาพมากับแพ็คเก็ตตอนที่ไปขอที่สำนักงาน) พอแนทไปตรวจ วันที่ 22 ตุลา 2003 คุณหมอก็แนะนำให้ไปฉีดวัคซีนอีกหลังจากนั้นอีก เดือนกว่า ๆ ค่ะ คือวันที่ 19 ธันวา 2003 โดยที่แนทเอาเอกสารจากกรุงไปยื่นทุกครั้ง เขาก็ให้ใบตรวจวัคซีนมา ดูได้จาก Link นี้นะคะ ว่าแนทฉีดอะไรบ้างน่ะค่ะ http://img.photobucket.com/albums/v286/natty1970/Document/AOS/Vaccine2.jpg โชคดีค่ะ

joy
แจมบ่อย
แจมบ่อย

ขอบคุณ น้องแนทที่ให้ข้อมูล

Post by joy » Tue Dec 20, 2005 9:15 pm

คุณติ๋ว น้องธันยา และน้องนัท

จากเอกสารของน้องแนทที่ พอจะสรุปได้ว่า ถ้าเราไม่ฉีดที่เมืองไทย เราก็ต้องตรวจและฉีดวัคซีนใหม่
จากสำเนาเอกสารที่เราได้รับจากรพ ระบุดังนี้
เราจะต้องนำเอกสารการฉีดวัคซีน ให้ครบ DOse 1 ---> ถึง Booster Dose ..
เช่นกรณีวัคซีน TD
Td [Primary series]บาดทะยัก คอตีบ Tetanus Biptheria, Diptheria

กำหนดการฉีดดังนี้ :

รายการเข็ม ----> ระยะเวลาที่ฉีดวัคซีน
Dose 1 -----> วันที่เราไปตรวจสุขภาพ
Dose 2 ------> 4-8 weeks after dose 1
Dose 3 ------> 6-12 month after dose 2
Booster Dose -------> Every 10 years after first 3 dose
------------------------------
ท่านใดบินไปเกิน 8 สัปดาห์ ก็ไปฉีดเข็มที่ 2 และให้หมอบันทึกในเอกสารด้วยก็จะดีที่เมืองไทยค่ะ
ร่างกายปกติ ก็ต้องฉีดตามเอกสาร ที่หมอให้มา
**ไม่เช่นนั้น ก็ต้องไปตรวจสุขภาพใหม่ และฉีดวัคซีน ที่อเมริกา ตอนปรับสถานะ ใหม่อยู่ดี .ถ้าไม่ฉีดเข็ม 2 ตามเอกสารระบุ**

อนึ่ง ถ้าบินไปก่อน 8 weeks ที่ฉีดเข็มแรก ท่านก็ไปฉีดเข็ม DOse 2 ที่ อเมริกา ค่ะ

จอย กทม 36_1_9

รอเพื่อนสมาชิกที่ถามหมอ มาแจ้งเพิ่มเติมน่ะค่ะ
Last edited by joy on Tue Dec 20, 2005 9:32 pm, edited 5 times in total.

Post Reply

Return to “Passport และเอกสารที่ออกโดยราชการไทย”